Hướng dẫn làm kế toán cho công ty mới thành lập

• Thread starter linhkha
  • Ngày gửi
L

linhkha

Guest
30/10/07
2
0
0
Ha Noi
Xin thưa với cả nhà, Công ty nhà em mới thành lập về TƯ VẤN ĐẦU TƯ từ giữa năm 2007, đã có giấy ĐKKD, MST, con dấu. Còn lại chưa có gì cả, hoạt động thu chi cung chưa có gì mấy.
Em muốn hỏi với sơ bộ như vậy, làm kế toán và kế toán thuế có khó không (vì em chưa học kế toán thuế), nhưng nếu được anh chị hướng dẫn, biết đâu em có thể làm được. Em cũng có ý định thuê CTy khác làm kế toán thuế, nhưng trước sau gì minh cũng phải học mà làm. Với lại em thấy nếu không làm có thể sẽ bị phạt đúng ko ạ?

Vậy anh chị có thể hướng dẫn cho em đối với cả kế toán và kế toán thuế được ko a?
Ví dụ kế toán thì phải có bao nhiêu sổ, những loại gì?
Thuế thì phải làm gì, tập hợp hóa đơn chứng từ...???

Em xin cảm ơn lắm lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Xin thưa với cả nhà, Công ty nhà em mới thành lập về TƯ VẤN ĐẦU TƯ từ giữa năm 2007, đã có giấy ĐKKD, MST, con dấu. Còn lại chưa có gì cả, hoạt động thu chi cung chưa có gì mấy.
Em muốn hỏi với sơ bộ như vậy, làm kế toán và kế toán thuế có khó không (vì em chưa học kế toán thuế), nhưng nếu được anh chị hướng dẫn, biết đâu em có thể làm được. Em cũng có ý định thuê CTy khác làm kế toán thuế, nhưng trước sau gì minh cũng phải học mà làm. Với lại em thấy nếu không làm có thể sẽ bị phạt đúng ko ạ?

Vậy anh chị có thể hướng dẫn cho em đối với cả kế toán và kế toán thuế được ko a?
Ví dụ kế toán thì phải có bao nhiêu sổ, những loại gì?
Thuế thì phải làm gì, tập hợp hóa đơn chứng từ...???

Em xin cảm ơn lắm lắm.
Chào LinhKha!
Về hệ thống sổ sách - bạn xem trong cuốn HD chế độ kế toán DN vừa và nhỏ QĐ48 hay QĐ15 - đều có.(hoặc vào thư viện load QĐ15-48 về tham khảo)
Về kế toán thuế - hàng tháng bạn làm báo cáo thuế để nộp - mẫu biểu trong PMHTKK thuế đủ cả- căn cứ để làm báo cáo thuế là các HĐơn GTGT đầu vào - đầu ra (nếu có) - nếu ko phát sinh NV mua bán trong kỳ thì vẫn phải làm BC thuế và chỉ cần làm TK 01-GTGT nộp là được!
Chưa mua HĐGTGT lần nào thì ko phải làm BC THSD HĐ.
Kê khai thuế đầy đủ cho từng tháng.Nếu ko khai sẽ bị xử phạt về việc nộp chậm - 0 nộp hồ sơ khai thuế!

K

kimthuynguyenvu

Guest
18/8/10
3
0
0
HCM
Bạn có thể nhờ người hướng dẫn - đào tạo cho bạn trở thành một kế toán chuyên nghiệp. Có một thời gian mình đi học ở các trung tâm mà vẫn ko làm dc, mình có người giới thiệu cho Chị này hướng dẫn mình làm chỉ trong 1 tuần thôi, làm trên số liệu thực tế, nhanh và dễ hiểu hướng dẫn tại nhà hoặc tại cty luôn, bạn thử liên lạc xem nhé.! 0979.796.743 Chị Thuỷ. Chúc bạn thành công

L

lehungtruong

Trung cấp
14/9/10
66
1
8
Hà Nội
cho mình hỏi thế chi phí hương dẫn đào tạo ntn hay liên lac vói chị thủy để biết rõ hơn

C

cuoithu

Sơ cấp
9/6/09
13
0
1
Hà Nội
Bạn có thể nhờ người hướng dẫn - đào tạo cho bạn trở thành một kế toán chuyên nghiệp. Có một thời gian mình đi học ở các trung tâm mà vẫn ko làm dc, mình có người giới thiệu cho Chị này hướng dẫn mình làm chỉ trong 1 tuần thôi, làm trên số liệu thực tế, nhanh và dễ hiểu hướng dẫn tại nhà hoặc tại cty luôn, bạn thử liên lạc xem nhé.! 0979.796.743 Chị Thuỷ. Chúc bạn thành công
Bạn ơi chị Thuỷ mà bạn nói có ở Hà nội không? mình cũng muốn học để có thể làm tốt.

T

thuymin45

Sơ cấp
3/12/09
13
0
0
hà tây
Em nghĩ là nếu mình chưa hiểu rõ về kế toán thì nên học qua trung tâm nào đó hoạc nhờ ng quen giới thiệu ai đó đến hướng dẫn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA