Không được hưởng thù lao thuế TNCN, kê khai phần mềm ntn?

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Mình mới đọc thông công văn số 5834/TC-TNCN ngày 29/5/2008 post lên cho các bạn xem :

TỔNG CỤC THUẾ CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh Độc lập – Tự do – Hạnh Phúc ­­­­
Số : 5834 /CT-TNCN TP.Hồ Chí Minh, ngày 29 tháng 5 năm 2008
V/v thù lao của cá nhân, tổ chức
khấu trừ thuế TNCN.
Kính gởi : - Các Chi cục Thuế quận, huyện;
- Các Phòng thuộc Cục Thuế.

Thực hiện hướng dẫn tại công văn 5229/BTC-TCT ngày 07/05/2008 của Bộ Tài chính về việc thù lao của tổ chức khấu trừ thuế và thù lao UNT thuế TNCN (đã sao gửi ngày 22/5/2008 cho các CCT và các phòng). Nay Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh thông báo một số nội dung sau:

Căn cứ Luật Quản lý thuế và các văn bản hường dẫn thi hành thì các tổ chức, cá nhân khấu trừ thuế (bao gồm cả tổ chức, cá nhân giao đại lý có trách nhiệm khấu trừ thuế TNDN của đại lý là hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) là người nộp thuế có trách nhiệm nộp đủ 100% số thuế khấu trừ vào NSNN và không được hưởng thù lao trích trước khi nộp thuế.

Như vậy, người nộp thuế không được hưởng thù lao theo tỷ lệ 0,5% tính trên số tiền thuế đối với thu nhập thường xuyên và 1% tính trên số tiền thuế đối với thu nhập không thường xuyên mà đơn vị khấu trừ.

Với những nội dung trên, đề nghị các Chi cục Thuế, các Phòng thuộc Cục thông báo đến người nộp thuế do đơn vị mình quản lý ngưng ngay việc trích thù lao tính trên số thuế TNCN phải nộp. Đồng thời, báo cáo về Cục Thuế (Phòng TNCN) số tiền thù lao của các cơ quan chi trả thu nhập đã trích trước khi nộp vào NSNN từ ngày 1/7/2007 đến 30/4/2008 để tổng hợp báo cáo Bộ Tài chính xem xét có biện pháp giải quyết.

Cục trưởng Cục Thuế TP.HCM thông báo đến các Chi cục Thuế, các Phòng thuộc Cục Thuế biết và thực hiện. Quá trình thực hiện nếu có vướng mắc đề nghị có ý kiến gửi về Phòng Thu nhập Cá nhân- Cục Thuế TP.

Nơi nhận :
- Như trên;
- BLĐ (để báo cáo );
- Tổng cục Thuế (để báo cáo);
- Lưu HCLT,TNCN.

KT. CỤC TRƯỞNG

PHÓ CỤC TRƯỞNG

(Đã ký)

Lê Xuân Dương

Như vậy, kê khai thuế TNCN trong phần mềm HTKK như thế nào nhỉ? Nhập số vô thì máy nó tự tính thù lao ra luôn rồi. Bạn nào đã có hướng dẫn về việc này giúp mình với. Gọi điện lên phòng tuyên truyền hỗ trợ mãi mà chẳng có ai nghe máy. :-(

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Thì bạn cứ nộp đủ 100% thuế TNCN mà không trừ khoản hoa hồng đi, tờ khai thì mặc tờ khai, cán bộ thuế dám vặn vẹo chuyện này không ?
Chú ý bạn cũng phải hạch toán trên sổ sách là không khấu trừ khoản thù lao đấy.

H

hopmuc

Guest
5/5/05
1
0
0
Hà Nội
"Thì bạn cứ nộp đủ 100% thuế TNCN mà không trừ khoản hoa hồng đi, tờ khai thì mặc tờ khai, cán bộ thuế dám vặn vẹo chuyện này không ?
Chú ý bạn cũng phải hạch toán trên sổ sách là không khấu trừ khoản thù lao đấy."

Tôi đem tờ khai đi nộp rồi, họ (Thuế TPHCM)không chịu nhận! phần mềm thì không làm được như thế. nhiều người bị trả lại nên cũng chưa hỏi được phải làm thế nào!

H

hatl

Sơ cấp
23/3/08
42
0
6
Hà Nội
Theo như CV mà tớ mới nhận được thì từ 1/7/07 ko được giữ lại phần hoa hồng của đơn vị nữa . Cũng đang loay hoay ko biết trong quý 2 này tính thuế TNCN trên phần mềm hay làm cách nào nữa ? Vì cq thuế yêu cầu nộp lại số tiền hh từ t7/2007 đến nay .

T

ThuyDung81

Guest
15/7/08
3
0
0
42
Hải Phòng
Em chào các anh chị. Em là thành viên mới toe, hôm nay mới lò mò vào diễn đàn này và cũng có một thắc mắc về đề tài này mong các bác chỉ giáo.
Bọn em làm đại lý cho hãng vận tải nước ngoài, DN hôm nay mới được chỉ giáo về vụ thuế TNCN này theo CV 5229. Nhưng bác cán bộ thuế nhà em lại nói là CV này cũng nói luôn thuế nhà thầu của bọn em ( gồm thuế TNDN & thuế cước nộp hộ ) cũng không được giữ lại phần hoa hồng được hưởng. Có bác nào biết về việc này thì coi giúp em với vì em đọc đi đọc lại ở 5229 thì chỉ thấy nói mỗi về thuế TNCN thôi.

T

thanhhung

LQT
Em chào các anh chị. Em là thành viên mới toe, hôm nay mới lò mò vào diễn đàn này và cũng có một thắc mắc về đề tài này mong các bác chỉ giáo.
Bọn em làm đại lý cho hãng vận tải nước ngoài, DN hôm nay mới được chỉ giáo về vụ thuế TNCN này theo CV 5229. Nhưng bác cán bộ thuế nhà em lại nói là CV này cũng nói luôn thuế nhà thầu của bọn em ( gồm thuế TNDN & thuế cước nộp hộ ) cũng không được giữ lại phần hoa hồng được hưởng. Có bác nào biết về việc này thì coi giúp em với vì em đọc đi đọc lại ở 5229 thì chỉ thấy nói mỗi về thuế TNCN thôi.

Công văn 5229 không nói gì đến thuế nhà thầu cả. Thuế nhà thầu người ta đã nói rõ rồi bạn cứ trích theo đúng quy định là được, vì Luật quản lý thuế đã nói rõ những loại thuế nào được ủy nhiệm thu rồi, trong đó không có thuế nhà thầu.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công văn 5229 không nói gì đến thuế nhà thầu cả. Thuế nhà thầu người ta đã nói rõ rồi bạn cứ trích theo đúng quy định là được, vì Luật quản lý thuế đã nói rõ những loại thuế nào được ủy nhiệm thu rồi, trong đó không có thuế nhà thầu.
Hôm rồi mình cũng nhận 1 công văn gửi từ CCT có nội dung đại loại như vậy nhưng đi tìm cái 5229 thì tìm mãi không được, đồng chí thanhhung hay bác nào có thì gửi lên đây cho nhân dân xem với ạh.

T

thanhhung

LQT
Hôm rồi mình cũng nhận 1 công văn gửi từ CCT có nội dung đại loại như vậy nhưng đi tìm cái 5229 thì tìm mãi không được, đồng chí thanhhung hay bác nào có thì gửi lên đây cho nhân dân xem với ạh.

Công văn 5229/BTC-TCT ngày 7/5/2008 V/v thù lao của tổ chức khấu trừ thuế và thù lao uỷ nhiệm thu thuế TNCN.

Đính kèm

• CV 5229 BTC CS.doc
    41.5 KB · Lượt xem: 203
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA