Căn cứ xác định thời gian phân bổ TSCĐ

• Thread starter banglangtim3888
  • Ngày gửi
banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
40
Q.9
Các bạn cho mình hỏi, mình căn cứ vào đâu để biết được thời gian phân bổ hợp lý khi muốn phân bổ tài sản vào TK 242 vậy? Giúp mình nha! Cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn cho mình hỏi, mình căn cứ vào đâu để biết được thời gian phân bổ hợp lý khi muốn phân bổ tài sản vào TK 242 vậy? Giúp mình nha! Cám ơn nhiều!

+ Tùy thuộc vào DN bạn muốn đưa chi phí phân bổ ngắn han, dài hạnh để hợp lý giữa chi phí và doanh thu mà có cách phân bổ cho phù hợp mà thôi. Căn cứ vào chính tình hình họat động kinh doanh của DN bạn.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Việc phân bổ chi phí thù có yếu tố duy nhất là : nếu chi phí phát sinh trong kỳ quá lớn, thì chúng ta sẽ tiến hành phân bổ chúng ra nhiều kỳ để giảm bớt chi phí . Không có quy định là như thế nào là phân bổ vào TK 142,242 hết cả
Thân chào

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Nếu bạn muốn phân bổ chi phí đó dưới 1 năm thì bạn cho vào TK 142 để theo dõi. Và ngược lại, nếu thời gian phân bổ trên 1 năm thì bạn cho vào TK242!

Thân !

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Nếu bạn muốn phân bổ chi phí đó dưới 1 năm thì bạn cho vào TK 142 để theo dõi. Và ngược lại, nếu thời gian phân bổ trên 1 năm thì bạn cho vào TK242!

Thân !

Phân bổ CP này liên quan đến thời gian phân bổ hay là liên quan đến năm tài chính vậy bạn?

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Phân bổ CP này liên quan đến thời gian phân bổ hay là liên quan đến năm tài chính vậy bạn?
Với 1 số tiền bạn đã chi ra phục vụ cho SXKD trong nhiều kỳ, căn cứ vào DT & CP, bạn xđịnh xem nó sẽ phân bổ trong bao lâu.
Nếu thời gian phân bổ vẫn trong năm Tài chính (năm hiện tại) thì cho vào TK 142.
Nếu thời gian phân bổ vượt qua trong năm Tài chính (năm hiện tại), sang năm tiếp theo thì cho vào TK 242.
Thân!

banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
40
Q.9
Chomình hỏi, có quy định nào cho việc khấu hao TSCĐ và phân bổ chi phí trả trước trong thời gian bao lâu không?
Ví dụ như: mình mua máy vi tính trị giá 16triệu, mình sẽ ghi tăng TSCĐ, và khi tính khấu hao mình tự cho số tháng khấu hao hay là có quy định về việc này.

Có phải tài sản có gtrị >5triệu và có tgian sdụng > 1 năm thì được đưa vào TSCĐ ko? Mình có thể xem thông tư, Quyết định nào nói về vấn đề này?

Giúp mình với nha! Thanks!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Chomình hỏi, có quy định nào cho việc khấu hao TSCĐ và phân bổ chi phí trả trước trong thời gian bao lâu không?
Ví dụ như: mình mua máy vi tính trị giá 16triệu, mình sẽ ghi tăng TSCĐ, và khi tính khấu hao mình tự cho số tháng khấu hao hay là có quy định về việc này.

Có phải tài sản có gtrị >5triệu và có tgian sdụng > 1 năm thì được đưa vào TSCĐ ko? Mình có thể xem thông tư, Quyết định nào nói về vấn đề này?

Giúp mình với nha! Thanks!
Việc trích khấu hao là tuân thủ theo quyết định 206/2003. Bạn search QĐ này về tìm hiểu kỹ nhé! Trong đó có nói về tiêu chuẩn để ghi nhận TSCĐ.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA