Tính tiền thai sản cho người lao động?

• Thread starter hangyeu97
  • Ngày gửi
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tính tiền thai sản cho người lao động

Tiện đây các bác cho mình hỏi có công ty nào giữ lại phần 2% mà luật cho phép không hay các bác đều đóng luôn 23% cho bên Bảo hiểm? Mình chưa hiểu lắm về cái tỷ lệ 2% này và thấy việc tính toán cũng hơi rắc rối nên toàn đóng luôn cả 23%. Nhưng mấy bữa nữa khi bên mình có trường hợp nghỉ thai sản thì cty lại ko có tiền để ứng trả cho họ, như vậy cũng hơi thiệt thòi đúng không các bác vì chờ bảo hiểm xuất tiền trả cho thai sản thì biết đến lúc nào?

bạn ơi , bạn cứ nộp vào 23% cho BH đi , khi có giải quyết các chế độ ốm đau,thai sản ... thì bạn làm hồ sơ lên cho họ giải quyết . Vì nếu như để lại , cách tính của mình và của họ nếu như có sai sót thì làm điều chỉnh mệt lắm , Chổ mình thì làm như vậy đó . Mình làm công văn lên yêu cầu là nộp hết 23% , khi giải quyết chế độ thì đưa lên . Trong khoảng thời gian chờ giải quyết công ty tạm thời cho ứng trước sau đó thu hồi lại .
Thân chào :
:two: :two: :two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
bạn ơi , bạn cứ nộp vào 23% cho BH đi , khi có giải quyết các chế độ ốm đau,thai sản ... thì bạn làm hồ sơ lên cho họ giải quyết . Vì nếu như để lại , cách tính của mình và của họ nếu như có sai sót thì làm điều chỉnh mệt lắm , Chổ mình thì làm như vậy đó . Mình làm công văn lên yêu cầu là nộp hết 23% , khi giải quyết chế độ thì đưa lên . Trong khoảng thời gian chờ giải quyết công ty tạm thời cho ứng trước sau đó thu hồi lại .
Thân chào :
:two: :two: :two:

Ôi công ty bạn tốt thật đó, chấp nhận ứng tiền trả trước cho người lao động sao? Bên mình thì không có chuyện ứng trước này đâu, khi nào bảo hiểm trả thì người lao động mới được nhận, vậy nên mình mới băn khoăn làm sao để có lợi nhất cho nhân viên.

Nhưng đúng thật là nếu để lại thì tính toán sẽ dễ sai, mà khi đó thì mệt với bên BH lắm.

Cảm ơn bạn nhiều nha

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh

Ôi công ty bạn tốt thật đó, chấp nhận ứng tiền trả trước cho người lao động sao? Bên mình thì không có chuyện ứng trước này đâu, khi nào bảo hiểm trả thì người lao động mới được nhận, vậy nên mình mới băn khoăn làm sao để có lợi nhất cho nhân viên.

Nhưng đúng thật là nếu để lại thì tính toán sẽ dễ sai, mà khi đó thì mệt với bên BH lắm.

Cảm ơn bạn nhiều nha

Bạn ơi , bạn xem lại điều 117 Luật BHXH 2007 đi

Điều 117. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau ốm đau, thai sản
1. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ người lao động quy định tại Điều 112 và Điều 113 của Luật này, người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động.
2. Hằng quý, người sử dụng lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ của những người lao động đã được giải quyết chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định tại các điều 112, 113 và 116 của Luật này.
3. Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm quyết toán trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không quyết toán thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.[/COLOR]Cty mình phải tạm ứng trước sau đó thì thu hồi lại .
Thân chào bạn
:flower: :flower: :flower:

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Mình vừa nghỉ chế độ thai sản, nhưng mức tiền BH mình nhận được là: 1.500.000 x 4 tháng + (540.000 x2) = 7.080.000 d
Tiền dưỡng sứ sau khi sinh mình ko được nhận, mình có hỏi bên BH thì được trả lời là khi nghỉ thai sản mà đi làm luôn thì ko được hưởng.
Cơ quan bảo hiểm trả lời như vậy có đúng ko cả nhà?

H

hangyeu97

Guest
14/5/08
24
0
0
hanoi
Mình đã tính ra rồi.

Morning All,

Xin cà nhà chỉ giúp mình với,
Hiện nay công ty mình đang đóng tiền bảo hiểm cho nhân viên như sau
Tiền đóng bảo hiểm là 620.000 (hệ số là 2.34) (1.450.800 VNĐ)
Khi mình làm thai sản cho nhân viên thì bảo mình vẫn tính bình thường nhưng không khớp gì cả,(không hiểu là họ tính như thế nào ,?)
Mọi người tính giúp mình nhé
Tiền được Bảo hiểm ghi trả theo sổ : 5 822 400,VNĐ
Tiền Dưỡng sức sau khi sinh (7 ngày ) 945 000,VNĐ (Ok , mình hiểu là cái này thì Bảo hiểm tính là 540.000*25%*7, nhưng tại sao lại trả theo 540.000, mình đóng bảo hiểm theo 620.000 cơ mà ???)

Ai có kinh nghiệm và hiểu cái này cặn kẽ thì share thông tin này giúp mình nhé, và tính lại cho mình tính kiểu gì mà lại ra 5.822.400 (mình đã tính rồi nhưng mãi không ra) xin được giúp đỡ,

Cảm ơn cả nhà
Ms Hang.:angel:

Cái này là tính theo lương bính quân của 6 tháng trước khi người lao động nghỉ thai sản:
Năm 2007 công ty mình đóng với mức lương là 1.053.000
Năm 2008 mình đóng theo mức lương là 1.450.800
Vậy mà Người thai sản này nghỉ từ tháng 3 năm 2008 có nghĩa là lấy lương bình quân (4 tháng của năm 2007+2 tháng của 2008) sau đó được 1.185.600 rồi mình nhân cho 4 sau đó cộng với 2 tháng lương * 540.000 là ra số tiền đó......hôm nay mình đã tính ra, xin cảm ơn sự chỉ giúp của mọi người.

G'day cả nhà.
(*~*)

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tính tiền thai sản cho người lao động ?

Mình vừa nghỉ chế độ thai sản, nhưng mức tiền BH mình nhận được là: 1.500.000 x 4 tháng + (540.000 x2) = 7.080.000 d
Tiền dưỡng sứ sau khi sinh mình ko được nhận, mình có hỏi bên BH thì được trả lời là khi nghỉ thai sản mà đi làm luôn thì ko được hưởng.
Cơ quan bảo hiểm trả lời như vậy có đúng ko cả nhà?

Bạn ơi , đúng qui định là dưỡng sức sau thai sản là còn yếu sức sau thai sản thì mới được hưởng chế độ này .
Bạn xem
Điều 37. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản
1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 30, khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm.
2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.
Thân chào bạn
:015: :015: :015:

Q

quanhien2007

Guest
Các bạn ơi cho mình hỏi thêm :
- Là ngoài khỏan tiền được BHXH trả 4 tháng sau khi sinh thì có nhận thêm khoản nào nữa không?
Số ngày nghỉ dưỡng sức căn cứ vào đâu để tính?
Ai cũng có tiền nghỉ dưỡng sức hay chỉ là những người sinh khó (vd:mổ.....) .
Còn về BHXH một lần thì tính sao? vdụ mình tham gia BHXH được 3 năm, mức đóng của mình như sau :
Năm thứ 1: 6.300.000đ/1năm
Năm thứ 2: 7.000.000đ/1năm
Năm thứ 3 : 12.000.000đ/1năm
Nhờ các bạn nói cách tính và tính theo ví dụ trên dùm mình nhé.
Thanks a lot.

T

TIT2007

Guest
27/12/07
40
0
0
45
Hà Nội

sao lại thế bạn. lần trước mình đi thanh toán thị họ tính trên mức lương mình đóng bảo hiểm mà. Chắc bạn phải lên phòng Bh hỏi rồi.Tiện đây mình. Như thế đâu có đúng chứ

L

Linh_bt

Guest
24/11/06
1
0
0
Ha Noi
Co may hinh thuc ghi so ke toan ? ca nha giup em voi

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh

Các bạn ơi cho mình hỏi thêm :
- Là ngoài khỏan tiền được BHXH trả 4 tháng sau khi sinh thì có nhận thêm khoản nào nữa không?
Số ngày nghỉ dưỡng sức căn cứ vào đâu để tính?
Ai cũng có tiền nghỉ dưỡng sức hay chỉ là những người sinh khó (vd:mổ.....) .
Còn về BHXH một lần thì tính sao? vdụ mình tham gia BHXH được 3 năm, mức đóng của mình như sau :
Năm thứ 1: 6.300.000đ/1năm
Năm thứ 2: 7.000.000đ/1năm
Năm thứ 3 : 12.000.000đ/1năm
Nhờ các bạn nói cách tính và tính theo ví dụ trên dùm mình nhé.
Thanks a lot.

Thân chào bạn
Câu hỏi 1 : Tiền thai sản ngoài 4 tháng x mức lương tham gia BH + (2 tháng x lương tối thiểu là 540.000đ )
Câu hỏi 2 : Chế độ dưỡng sức :
Bạn xem ở NĐ 152 nói rất rỏ về vấn đề nầy
http://www.bhxhhcm.org.vn
Câu hỏi 3: Trợ cấp BHXH 1 lần ,cách tính bạn lấy Tổng quỹ lương của thời gian bạn làm chia cho số tháng bạn tham gia = lương bình quân của 1 tháng x số năm được hưởng x1.5lần = số tiền sẽ được nhận
Thân chào bạn
:1nono: :1nono: :1nono:

T

trieuha

Guest
26/2/08
10
0
0
hà nội
Nghỉ thai sản thì không phải đóng phần BHXH (20%) thôi còn phần BHYT (3%) vẫn phải đóng chứ.

T

tomato1986

Guest
24/5/08
33
0
6
38
TP.HCM
Mình ko làm bên bảo hiểm nhưng theo mình biết thì nhân viên nghỉ thai sản ko đóng BHXH, còn vẫn đóng BHYT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA