Giá vốn cao hơn giá bán

• Thread starter trinhthilinh
  • Ngày gửi
T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Các bạn cho mình hỏi nếu giá vốn cao hơn giá bán thì thuế có hạch hoẹ gì không?Thực tế mình đang làm giá thành cho mặt hàng bên mình la túi Nilon,chi phí hơi cao nên mình tính giá thành thấy cao quá,gần gấp đôi giá bán,vậy trong trường hợp này mình đang tính phải hạ chi phí lương CN xuống .Tuy nhiên mình thấy khoản chi phí này lại ảnh hưởng đến SX trong kỳ
Nếu SX được nhiều SP đương nhiên giá lại hạ xuống mà SX ít thì giá cao lên(bên mình lương cho CNSX theo thời gian và khá cao,ông ấy thuê CN bên TQ sang mức lương hạch toán là 6-7tr/người,Cty 100% XNK).
Theo các bnạ còn cách nào khác ko?Mình tính giá theo đơn đặt hàng
Các bạn cho mình xin ý kiến chia se kinh nghiệm với nha,nói thật đây là lần đầu tiên mình làm gá thành ,chắc chắn là còn nhiêu thiếu sót :wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn cho mình hỏi nếu giá vốn cao hơn giá bán thì thuế có hạch hoẹ gì không?Thực tế mình đang làm giá thành cho mặt hàng bên mình la túi Nilon,chi phí hơi cao nên mình tính giá thành thấy cao quá,gần gấp đôi giá bán,vậy trong trường hợp này mình đang tính phải hạ chi phí lương CN xuống .Tuy nhiên mình thấy khoản chi phí này lại ảnh hưởng đến SX trong kỳ
Nếu SX được nhiều SP đương nhiên giá lại hạ xuống mà SX ít thì giá cao lên(bên mình lương cho CNSX theo thời gian và khá cao,ông ấy thuê CN bên TQ sang mức lương hạch toán là 6-7tr/người,Cty 100% XNK).
Các bạn cho mình xin ý kiến chia se kinh nghiệm với nha,nói thật đây là lần đầu tiên mình làm gá thành ,chắc chắn là còn nhiêu thiếu sót :wall::wall:

+ Nếu giá vốn cao hơn giá bán thì DN bạn chịu thua lỗ, với tình hình biến động giá cả này thì DN chịu lỗ là chắc chắn, bạn cũng không phải lo lắng quá. Tốt nhất khi ký hợp đồng bạn cần tính toán đến khả năng trượt giá để cộng vào giá nhận SX .
+ Lương bạn ký Hợp đồng lao động nước ngoài thì bao nhiêu bạn trả bấy nhiêu, không giảm đi được trừ có quyết định hạ lương, mức thu nhập với người nước ngoài 7 triệu thì DN bạn cũng không phải đóng thuế TNCN.

Thân chào bạn!

T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Như thế này ,giá bán là gía do GD báo giá cho KH và là giá cố định,còn mình chỉ làm nhiệm vụ theo dõi doanh thu và chi phí và giá thành sổ sách cho cơ quan thuế (đương nhiên ko có cái gì mờ ám trong việc tính giá này mà nó chính băàng các chi phí thực tế,như NVL,NC,Khấu hao)nhưng giá thành lại ca hơn với giá bán của cty,mình e như thế ko ổn lắm,mình thấy để giá cao như thế thì vô lý quá nên mới có ý là hạ lương xuống,có bạn nào tính giá thành bị trưòng hợp như mình ko?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Như thế này ,giá bán là gía do GD báo giá cho KH và là giá cố định,còn mình chỉ làm nhiệm vụ theo dõi doanh thu và chi phí và giá thành sổ sách cho cơ quan thuế (đương nhiên ko có cái gì mờ ám trong việc tính giá này mà nó chính băàng các chi phí thực tế,như NVL,NC,Khấu hao)nhưng giá thành lại ca hơn với giá bán của cty,mình e như thế ko ổn lắm,mình thấy để giá cao như thế thì vô lý quá nên mới có ý là hạ lương xuống,có bạn nào tính giá thành bị trưòng hợp như mình ko?

+ Thì bạn vẫn tập hợp giá thật đó chứ có ai nói bạn mờ ám đâu, các cty kinh doanh bất động sản, xây dựng đang lỗ te tua vì giá NVL lên quá cao bạn cũng thấy đúng không, việc tình hình NVL mua vào tăng liên tục trong khi đó giá thành SP đầu ra khi ký HĐ không thay đổi thì DN bạn làm ăn thua lỗ là không tránh khỏi, Hợp lý chứ không có gì là bất hợp lý trong trường hợp này cả bạn à, nó là quy luật rồi!

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
Thực ra thì đây là vấn đề nhạy cảm!
Trong thời gian đầu hoạt động sản xuất, chưa nắm vững được công nghệ cũng như công suất chưa vượt qua điểm hoà vốn thì lỗ là chuyện đương nhiên. Vấn đề bạn muốn giảm giá vốn của bạn cũng được.
Bạn có thể xem lại phần khấu hao, với công suất máy chưa đạt mức trung bình của dự án hay phương án kinh doanh, bạn có thể điều chỉnh từ khấu hao đường thẳng sang khấu hao theo sản phẩm. Thì giá vốn bạn sẽ giảm đi đấy.
Ở đây yêu cầu bạn phải hiểu biết về kế toán quản trị cũng như cách phân loại các chi phí bất biến và khả biến và ước tính các chi phí khác để đưa ra được con số hợp lý.
Nếu hoạt động bù lỗ liên tục như thế thì công ty bạn phá sản là cái chắc vì điều kiện về giá trong hợp đồng xuất khẩu hàng không đổi.
Bạn nên tư vấn cho giám đốc bên bạn hoặc điều chỉnh thay đổi đơn pha chế để sản phẩm rẻ hơn, tăng ca làm việc lên để đẩy sản lượng vượt điểm hoà vốn. Chế độ lương nên tính theo sản phẩm hơn là tính theo định mức tháng.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Chào bạn,

Việc giá thành cao hơn giá bán vẫn xảy ra vì nhiều nguyên nhân khác nhau như: chào giá bán quá thấp, vì giá nguyên liệu đầu vào tăng lên quá cao hay vì trong thời gian đầu sản xuất chưa ổn định nên lãng phí nguyên vật liệu....
Nếu đó là số liệu thực tế thì bạn không cần thiết phải thay đổi mà nên đưa kết quả tính toán cho ông giám đốc thấy để điều chỉnh kịp thời. Bạn cũng nên lưu lại đầy đủ các chứng từ liên quan đến nhập, xuất NVL, bảng lương, bảng tính khấu hao... vì trường hợp giá thành cao hơn giá bán sẽ bị kiểm tra rất kỹ bởi cơ quan thuế và kiểm toán sau này.
Về mặt kế toán thì bạn đã làm đúng. Nhưng nếu tình trạng này vẫn tiếp tục kéo dài thì khả năng hoạt động liên tục của công ty bạn sẽ bị nêu ra trong báo cáo kiểm toán.

Chúc bạn thêm tự tin và thành công với công việc của mình.

RB.

C

chop

Guest
Bạn ơi, cty mình cũng sản xuất bên túi nylon như cty bạn vậy, but mình ở miền nam. Cty mình mấy tháng đầu cũng làm ăn thua lỗ nhiều lắm, nhưng bây giờ thì đỡ hơn nhiều rồi. Mình chỉ làm kế toán nội bộ thôi còn sổ sách bên cty dịch vụ làm nên mình chưa biết, sổ sách năm 2007, tới giờ vẫn chưa xong đấy. Chẳng biết có sao ko nữa?
Mình thấy mấy anh chị nói là không sao thì chắc ko sao thiệt đo. Họ toàn người giỏi ko ha.

T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Cảm ơn mọi người nhiều nha,chính vấn đề minh quan tâm lo lắng la ở chỗ đó,nếu tình trạng này sảy ra là thường xuyên hoặc lâu dài thì đúng là gây khó khăn cho DN khi bị cơ quan soi đến.
Còn theo như Lady thì thực sự là bên mình làm theo đơn dặt hàng,khi có KH đặt mẫu làm sao thì bên mình mới SX nên ko thể tăng ca được,cũng là mới đầu nên KH chưa có nhiều dẫn đến CN có khi chơi ko thôi,chi phí tính ra thì cố định,cón biến động la NVL,nhưng ở đây giá nguyene liệu khá cao,
Ah ,còn 1 vấn đề nhờ các bạn tham khảo hộ mình nha,công ty minhgf có xuất nguyên liệu làm mẫu gửi đi thì mình tính cái chi phí nguyên lkiệu này như thế nào,tính vào CP bán hàng ah,vì nó chưa được coi là thành phẩm và ko có Doanh thu,nó chỉ là mâu thôi

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
một trong những nguyên tắc của kế toán là phản ánh trung thực mà. có thế nào thì làm thế trừ khi cấp trên bạn muốn khác

K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
Chào bạn,

Việc giá thành cao hơn giá bán vẫn xảy ra vì nhiều nguyên nhân khác nhau như: chào giá bán quá thấp, vì giá nguyên liệu đầu vào tăng lên quá cao hay vì trong thời gian đầu sản xuất chưa ổn định nên lãng phí nguyên vật liệu....
Nếu đó là số liệu thực tế thì bạn không cần thiết phải thay đổi mà nên đưa kết quả tính toán cho ông giám đốc thấy để điều chỉnh kịp thời. Bạn cũng nên lưu lại đầy đủ các chứng từ liên quan đến nhập, xuất NVL, bảng lương, bảng tính khấu hao... vì trường hợp giá thành cao hơn giá bán sẽ bị kiểm tra rất kỹ bởi cơ quan thuế và kiểm toán sau này.
Về mặt kế toán thì bạn đã làm đúng. Nhưng nếu tình trạng này vẫn tiếp tục kéo dài thì khả năng hoạt động liên tục của công ty bạn sẽ bị nêu ra trong báo cáo kiểm toán.

Chúc bạn thêm tự tin và thành công với công việc của mình.

RB.

Chào đồng hương, đồng hương ở chỗ nào TP Thanh Hóa đấy. Nhà mình ở đường Đặng Tiến Đông - phường Đông Thọ nè.
Đồng hương nói đúng ghê, làm như đồng hương là OK, kinh nghiệm lớn.
Thân ái.
:inlove:

D

ducanh161087

Guest
18/1/08
41
0
0
36
my duc
theo mình thì có gì cứ hạch toán vậy.

T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Mình cảm ơn ý kiến của các bạn nhiều nha
Chúc các bạn 1 ngày cuối tuần có nhiều thú vị

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=47063
Bạn có thể tham khảo ở đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA