Hợp đồng tư vấn xây dựng

• Thread starter Ba gia kho tinh
  • Ngày gửi
Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Chào mọi người, mình mới đi làm nên có một số vướng mắc xin mọi người chỉ giúp.Công ty mình làm có hợp đồng tư vấn về các công trình. Tuy nhiên các hợp đồng tư vấn này thực chất là của công ty A.Công ty mình chỉ làm đại diện trên danh nghĩa và hưởng phần trăm giá trị hợp đồng.VD một hợp đồng tư vấn xong họ thanh toán là 200 triệu đồng, bên mình được hưởng 10 triệu còn 190 triệu pải trả cho công ty A.Hợp đồng, chứng từ hoá đơn thì ghi đại diện là công ty mình do đó mình không biết làm cách nào để hợp lý sổ sách chứng từ, nhờ các cao thủ chỉ giúp cho mình với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn ký hợp đồng thầu phụ cho họ là được.

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Bạn ký hợp đồng thầu phụ cho họ là được.
Cảm ơn thd6758 nhiều nhưng mình chưa rành về cái này lắm. Có phải là công ty mình làm một hợp đồng phụ với công ty A có giá trị là 190 TĐ pải không, A tiện thể cho mình hỏi bạn có công văn , tài liệu quy định về hợp đồng thầu phụ không post lên cho mình với, có mẫu hợp đồng thầu phụ này không nhỉ

R

rangkhenhbuon

Guest
13/10/04
25
0
0
40
Hà Nội
Chào mọi người, mình mới đi làm nên có một số vướng mắc xin mọi người chỉ giúp.Công ty mình làm có hợp đồng tư vấn về các công trình. Tuy nhiên các hợp đồng tư vấn này thực chất là của công ty A.Công ty mình chỉ làm đại diện trên danh nghĩa và hưởng phần trăm giá trị hợp đồng.VD một hợp đồng tư vấn xong họ thanh toán là 200 triệu đồng, bên mình được hưởng 10 triệu còn 190 triệu pải trả cho công ty A.Hợp đồng, chứng từ hoá đơn thì ghi đại diện là công ty mình do đó mình không biết làm cách nào để hợp lý sổ sách chứng từ, nhờ các cao thủ chỉ giúp cho mình với:wall:

Mình đứng tên ký hợp đồng và xuất hóa đơn với bên chủ đầu tư rồi còn thầu phụ gì nữa. Cứ hạch toán như đó là công trình của mình. Cái này bên mình gọi là gửi dấu. Thường thì lấy 18%- 25% tùy theo quan hệ chứ lấy về 200tr mà được có 10tr thì bán công ty đi mà trả thuế à? :wall:

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Mình đứng tên ký hợp đồng và xuất hóa đơn với bên chủ đầu tư rồi còn thầu phụ gì nữa. Cứ hạch toán như đó là công trình của mình. Cái này bên mình gọi là gửi dấu. Thường thì lấy 18%- 25% tùy theo quan hệ chứ lấy về 200tr mà được có 10tr thì bán công ty đi mà trả thuế à? :wall:

đúng đó. nếu làm đúng thì 18% vẫn còn bấp bênh nữa là 10tr = 5% làm sao chịu nỗi; trong khi Cty bạn đã phải nộp thuế hết 200tr/1.1 = 18,2tr rồi.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các bạn hãy đọc kỹ câu hỏi nhé cty đứng ra ký hợp đồng với chủ đầu tư trị giá 200 tr nhưng cty này không làm mà cty A mới là người thực hiện với giá trị 190 tr đồng như vậy thực chất cty đó đã thuê lại cty A hay nói cách khác cty A chính là thầu phụ khi đó giá trị hợp đồng là 200 tr đi thuê hết 190 tr vậy còn lại là 10 tr không làm gì chỉ ký hợp đồng mà có thu nhập 10 tr kia mà.
còn về cách thức ký hợp đồng thầu phụ bạn Ba gia kho tinh tìm thông tư về hợp đồng xây dựng của bộ xây dựng là biết cách làm ngay vì không co email của bạn lên mình không gửi được.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Các bạn hãy đọc kỹ câu hỏi nhé cty đứng ra ký hợp đồng với chủ đầu tư trị giá 200 tr nhưng cty này không làm mà cty A mới là người thực hiện với giá trị 190 tr đồng như vậy thực chất cty đó đã thuê lại cty A hay nói cách khác cty A chính là thầu phụ khi đó giá trị hợp đồng là 200 tr đi thuê hết 190 tr vậy còn lại là 10 tr không làm gì chỉ ký hợp đồng mà có thu nhập 10 tr kia mà.
còn về cách thức ký hợp đồng thầu phụ bạn Ba gia kho tinh tìm thông tư về hợp đồng xây dựng của bộ xây dựng là biết cách làm ngay vì không co email của bạn lên mình không gửi được.

Bạn chú ý nhé, dù cty có làm hay không thì khi nhận 200tr của chủ đầu tư về Cty vẫn phải xuất hoá đơn & kê khai nộp thuế GTGT cho nhà nước chứ !? Nhưng 10tr vẫn chưa đủ tiền nộp thuế GTGT kia mà

R

rangkhenhbuon

Guest
13/10/04
25
0
0
40
Hà Nội

Bạn ơi, người ta nói là hợp đồng, hóa đơn ghi công ty mình mà chứ có phải ghi tên cty A đâu?

H

hoangphonglaw

Guest
18/1/11
1
0
0
54
TPHCM
Bản chất vụ việc là bạn ấy cần một hợp đồng để hợp thức số tiền... Vì đây là hợp đồng cung ứng dịch vụ tư vấn giữa công ty bạn và công ty đối tác nên bạn sẽ có hai cách để lách:
Cách thứ nhất: nếu trong hợp đồng dịch vụ hai bên có thỏa thuận cho việc bên cung ứng dịch vụ có quyền giao cho bên thứ ba thực hiện thì quá đơn giản bạn chỉ cần ký với công ty tư vấn chính hợp đồng "Cung ứng dịch vụ" ở đây là cung ứng dịch vụ cho bên thứ ba trong đó có điều khoản về trách nhiệm như bạn đã thỏa thuận với bên tư vấn( tùy vào bạn thỏa thuận mễn không trái luật là ok)
Cách thứ hai: Nếu trong hợp đồng mà hai bên không thỏa thuận hoac thoa thuan khong cho việc bên thứ ba can thiệp vào thì bạn lập hợp đồng Đại diện cho thương nhân với bên tư vấn chính và trong đó nhớ nêu thật kỹ quyền và nghĩa vụ để tránh hậu quả vì họ đại diện cho chính công ty bạn tham gia tư vấn nhưng bạn sẽ thỏa thuận là họ sẽ cam kết thực hiện việc tư vấn với chất lượng dịch vụ như những dịch vụ cung ứng của họ... nó tùy vào việc khéo léo trong cách bạn thỏa thuận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA