Phạt vi phạm hợp đồng

• Thread starter YenHP
  • Ngày gửi
Y

YenHP

Guest
21/11/07
28
0
1
43
Tp. Ho Chí Minh
Anh chị làm ơn cho em hỏi: Cty em làm dịch vụ lập báo cáo đánh giá tác động môi trường. Khi lập hợp đồng Cty em và cty B có ghi phần phạt trễ hạn ra báo cáo tác động môi trường là: 1%/ngày. Tổng giá trị hợp đồng là 44 triệu. Khi thanh lý hợp đồng cty em bị phạt 7 triệu đồng. Cty B yêu cầu cty em xuất hoá đơn 44 triệu nhưng chỉ thanh toán cho bên em 37 triệu. Vậy cty em xuất hoá đơn 44 triệu hay 37 triệu. Nếu xuất 44 triệu thì 7 triệu có được đưa vào chi phí không. Cty B có phải xuất hoá đơn 7 triệu cho bên em không

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Theo mình bạn xuất hoá đơn 44 triệu theo đúng hợp đồng. Số tiền thu chênh lệch 7 triệu bạn đưa vào 811 bình thường. Vì đây là tiền phạt vi phạm hợp đồng nên bên B không xuất hoá đơn cho Cty bạn đâu

S

suongvinhsv

Guest
23/4/08
2
0
0
Da Nang
Mình đồng ý với cách trả lời của Never. Công ty bạn phải xuất HD 44 tr theo hợp đồng.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Anh chị làm ơn cho em hỏi: Cty em làm dịch vụ lập báo cáo đánh giá tác động môi trường. Khi lập hợp đồng Cty em và cty B có ghi phần phạt trễ hạn ra báo cáo tác động môi trường là: 1%/ngày. Tổng giá trị hợp đồng là 44 triệu. Khi thanh lý hợp đồng cty em bị phạt 7 triệu đồng. Cty B yêu cầu cty em xuất hoá đơn 44 triệu nhưng chỉ thanh toán cho bên em 37 triệu. Vậy cty em xuất hoá đơn 44 triệu hay 37 triệu. Nếu xuất 44 triệu thì 7 triệu có được đưa vào chi phí không. Cty B có phải xuất hoá đơn 7 triệu cho bên em không

Phạt dựa vào giá trị hợp đồng phải không .Trên hợp đồng thì giá 44 tr hay 37 tr vậy, nếu 34tr thì em xuất hgóa đơn 34 tr i, còn khỏan vi phạm đóng có bên kia làm phiếu chi. trừ hẵn tiền bên em xuất hóa đơn .
Thân chào

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung

Bên e cũng có một vụ y chang thế này nè. Nhg ko phải dịch vụ mà là hàng hoá.
Bên KH sẽ kiểm tra hàng hoá của bên em, nếu hàng ko đạt được tiêu chuẩn như yêu cầu thì bên e sẽ phải giảm giá cho bên khách hàng.
Giá trị HH là 44 tr, nhg chất lượng kiểm thế nào đó nên họ yêu cầu giảm xuống còn 37 tr.
Các bác cho e hỏi e phải xuất hoá đơn thế nào, hạch toán thế nào nhỉ ?

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Bên KH sẽ kiểm tra hàng hoá của bên em, nếu hàng ko đạt được tiêu chuẩn như yêu cầu thì bên e sẽ phải giảm giá cho bên khách hàng.
Giá trị HH là 44 tr, nhg chất lượng kiểm thế nào đó nên họ yêu cầu giảm xuống còn 37 tr.

Hoá đơn viết giá theo hợp đồng 44tr, Giảm giá do hàng kém chất lượng 7tr, Giá trị hàng trước thuế 37tr.

Hạch toán N111 (112, 131)/C511, 333

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bên e cũng có một vụ y chang thế này nè. Nhg ko phải dịch vụ mà là hàng hoá.
Có 2 cách:
Cách 1: Bạn xuất 2 hoá đơn.
1 hoá đơn ghi theo giá trong hợp đồng 44 tr (ghi bình thường)
1 hoá đơn ghi ở mục nội dung là: Giảm giá hàng bán, số tiền là: 7 tr.
Cách 2: Giống bạn MPI of VN.
Thân!

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Có 2 cách:
Cách 2: Giống bạn MPI of VN.
Thân!

Chị thamht chỉ dùm e cách hạch toán lun đi.

E muốn biết trường hợp của bên YenHP hạch toán có khác gì nhau ko ?

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Chị thamht chỉ dùm e cách hạch toán lun đi.

E muốn biết trường hợp của bên YenHP hạch toán có khác gì nhau ko ?
Hạch toán:
Khi xuất HĐ lần 1: Nợ TK 111, 112, 131/ Có TK 511, 333: Giá ban đầu chưa giảm trừ.
Giá vốn (cái này chắc Thien Thanh biết)
Khi xuất HĐ lần 2:
Nợ TK 5213: đối với QĐ 48
Nợ TK 532: đối với QĐ 15
Nợ TK 333
Có Tk 111, 112, 131: Tổng số tiền giảm trừ.
Cách 2: Xuất HĐ ghi luôn giá đã giản trừ:
Nợ TK 111, 112, 131/ Có TK 511, 333: Giá đã giảm trừ
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA