HĐ GTGT huỷ có cần kê khai không?

• Thread starter ynhunhanluat
  • Ngày gửi
Y

ynhunhanluat

Guest
25/5/08
19
0
0
hcm
Cả nhà ơi cho mình hỏi với.
Khi minh kê khai thuế những HĐ GTGT mà huỷ thì có cần kê khai trên chương trình kê khai thuế 1.3.0 PL 01-01/GTGT không vậy?
Có công văn hay văn bản nào nói về vấn đề này không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
ko cần phải kê khai đâu bạn ạ, nhưng bạn phải kê số hoá đơn huỷ đó trên Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn tháng này nhé.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Ai có kinh nghiệm giúp mình với!
Tháng 01 cty mình có 1 hóa đơn đầu đã hủy vào tháng 04 vừa rồi. Vậy giờ trên BCTHSD hóa đơn tháng 1 mình có cần sữa và nộp lại không? Giúp mình với!

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Ai có kinh nghiệm giúp mình với!
Tháng 01 cty mình có 1 hóa đơn đầu đã hủy vào tháng 04 vừa rồi. Vậy giờ trên BCTHSD hóa đơn tháng 1 mình có cần sữa và nộp lại không? Giúp mình với!

Hic đầu vào hay đầu ra đó bạn

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Đúng rồi, ko biết bạn nói đầu vào hay đầu ra?
Nếu là đầu vào thì bạn phải làm tờ khai điều chỉnh trên mẫu 01/KHBS và PL01-3/GTGT
Nếu là đầu ra thì bạn phải điều chỉnh Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn của tháng đó và làm tờ khai điều chỉnh trên mẫu 01/KHBS và PL01-3/GTGT.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
hì hì! ko hiểu so lại viết thiếu cái chỗ quan trong nhất. Sorry các bác! La đầu ra ã. Tất cả tờ khia liên quan thì em đã làm hồi tháng 04 rồi. Nhưng riêng cái BATHSD HĐ thì em ko làm lại, vì nhìn chung thì nó vẫn đảm bảo số hóa đơn đã dùng, nhưng em cứ thấy kỳ kỳ. Em nghĩ là cần làm lại nhưng KTT bảo khỏi cần! em pó tay thui!

K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
ko cần phải kê khai đâu bạn ạ, nhưng bạn phải kê số hoá đơn huỷ đó trên Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn tháng này nhé.

Bạn này làm như vậy là ko đc, sai nguyên tắc. Vẫn phải kê khai HĐ hủy ấy vào tờ khai. Phần tên khách hàng bạn ghi là: Hủy.
Bởi vì khi cơ quan Thuế kiểm tra họ thấy trong Tờ khai của bạn số HĐ ko đầy đủ, có 1 số HĐ ko có họ hỏi bạn sao ko kê khai HĐ đó, bạn giải thích thế nào (bởi vì cơ quan thuế cầm tờ khai này để kiểm tra các HĐ bạn xuất ra làm sao, chứ họ có cầm bản báo cáo tính hình sử dụng HĐ đâu). Về nguyên tắc là số HĐ và ngày xuất HĐ phải tăng dần, vì thế là HĐ hủy thì bạn vẫn phải kê số HĐ và ngày viết HĐ sai đó, chỉ có khác là tên khách hàng thì ghi là Hủy, còn các nội dung sau thì để trống.
Và trong Tờ Báo cáo tình hình sử dụng HĐ của tháng bạn vẫn phải kê khai đầy đủ nha.
Thân ái.

P/S: Bạn nào thấy mình nói đúng thì cho mình xin 1 cái ấn T h a n k s nha:welcome_2

T

thanhmai85

Guest
9/5/08
28
0
0
38
tân mai - hà nội
oh, thế bảng báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cũng phải nộp hàng tháng cho cơ quan thúê à? em là dân mới đi làm còn chưa thi tốt nghiệp nên chưa có kinh nghiệm gì hết! em tưởng chỉ nộp mỗi tờ khai thuế GTGT thôi?thế như côn ty em có hóa đơn đầu vào thì có phải nộp kèm theo tờ khai thuế tháng không: giúp em cả nhà ơi!

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Đúng rồi đấy bạn ah.Hàng tháng cùng với tờ khai thuế bạn còn phải nộp cả BC tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan Thuế nữa.Hóa đơn đầu vào thì ko cần nộp cùng tờ khai thuế mà bạn chỉ cần khai cho chính xác thôi.Chúc bạn gặp nhiều may mắn trong công việc nhé.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Bạn này làm như vậy là ko đc, sai nguyên tắc. Vẫn phải kê khai HĐ hủy ấy vào tờ khai. Phần tên khách hàng bạn ghi là: Hủy.
Bởi vì khi cơ quan Thuế kiểm tra họ thấy trong Tờ khai của bạn số HĐ ko đầy đủ, có 1 số HĐ ko có họ hỏi bạn sao ko kê khai HĐ đó, bạn giải thích thế nào (bởi vì cơ quan thuế cầm tờ khai này để kiểm tra các HĐ bạn xuất ra làm sao, chứ họ có cầm bản báo cáo tính hình sử dụng HĐ đâu). Về nguyên tắc là số HĐ và ngày xuất HĐ phải tăng dần, vì thế là HĐ hủy thì bạn vẫn phải kê số HĐ và ngày viết HĐ sai đó, chỉ có khác là tên khách hàng thì ghi là Hủy, còn các nội dung sau thì để trống.
Và trong Tờ Báo cáo tình hình sử dụng HĐ của tháng bạn vẫn phải kê khai đầy đủ nha.
Thân ái.

P/S: Bạn nào thấy mình nói đúng thì cho mình xin 1 cái ấn T h a n k s nha:welcome_2

ồ, bác ketoan.. ơi, làm sao mà kê như bác được nhỉ? em kê trên phần mềm HTKK thì thấy báo lỗi có in được đâu, mà từ trước đến giờ cty em có bao giờ kê khai những hoá đơn huỷ hơn nữa cũng chẳng thấy bác thuế nào nói cả.

T

tunghoanganh

Sơ cấp
Giúp mình với!

Các bạn ơi cho mình hỏi với? Trong tháng 4/2011 bên mình có xuất 1 HĐ nhưng đã bị huỷ ( có kèm BB huỷ HĐ) và được viết lại thàh 1 HĐ khác trong tháng 6/2011 rồi, vậy mà KT cũ vẫn kê khai cái HĐ đó vào tờ khai tháng 4/2011 và nộp lên cơ quan thuế rồi. Mình mới nhận bàn giao và mới phát hiện ra. Vậy bây giờ cho mình hỏi là đối với tờ khai thág 4 đó mình phải làm thế nào? Làm tờ khai bổ sung hay thay thế? Mình định làm tờ khai thay thế vì trong tháng 4/2011 bên mình cũng chỉ có 1 HĐ đầu ra đó và ko có đầu vào. Bây giờ nó bị huỷ thì nghĩa là tháng 4/2011 sẽ ko phát sinh hoạt động mua bán gì. Nhưng trong phần mềm HTKK của mình lại chỉ thấy có tờ khai bổ sung chứ ko thấy tờ thay thế đâu cả. Các bạn và các anh chị giúp mình với nhé!

Cảm ơn nhiều ạ!

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Bạn phải nói rõ thời điểm hủy hóa đơn. Nếu hóa đơn xuất T4/2011 nhưng chưa hủy tại thời điểm tháng 4 mà sang tháng 5 hoặc 6 mới hủy để xuất lại hóa đơn mới tháng 6/2011 thì kế toán cũ khai trên tờ khai tháng 4/2011 là đúng. Và trường hợp này, trong tờ khai tháng 6/2011 bạn sẽ làm phần điều chỉnh doanh thu và thuế GTGT thôi là được.

T

tunghoanganh

Sơ cấp
Cám ơn bạn nhiều nhé! Mình vừa nhìn lại BB huỷ HĐ rồi, nó ghi vào ngày 02/05/2011 bạn ạ! Vậy là mấy hôm nữa mình làm tờ khai tháng 5 bt mà ko phải làm gì liên quan đến tháng 4/2011 đúng ko ạ? Và đến tháng sau, khi làm tờ khai của thág 6/2011 minhf sẽ làm phần điều chỉnh doanh thu và thuế là 0k phải ko? May quá, nhờ các bạn mà mình biết thêm được 1 ít kiến thức! Thanks....

Nenfi

Nenfi

Trung cấp
Đúng rồi đấy bạn ah.Hàng tháng cùng với tờ khai thuế bạn còn phải nộp cả BC tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan Thuế nữa.Hóa đơn đầu vào thì ko cần nộp cùng tờ khai thuế mà bạn chỉ cần khai cho chính xác thôi.Chúc bạn gặp nhiều may mắn trong công việc nhé.
BC tình hình SD HĐ giờ nộp theo quý rùi bạn ạ 3 tháng mới phải nộp 1 lần thôi bạn ạ đâu phải tháng nào cũng đi nộp BC thình hình SD hóa đơn đâu

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
nếu công ty mới thành lập mà chưa có đàu ra thì có cần phải báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn không, công ty mình thành lập từ tháng 03, mình toàn nọpp mỗi tờ khai thuế đầu vào, vì công ty chưa có đầu ra

Nenfi

Nenfi

Trung cấp
nếu công ty mới thành lập mà chưa có đàu ra thì có cần phải báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn không, công ty mình thành lập từ tháng 03, mình toàn nọpp mỗi tờ khai thuế đầu vào, vì công ty chưa có đầu ra
Theo mình k sử dụng vẫn phải nộp đọt vừa rồi cty mình chả suất cái HĐ nào mà vẫn phải làm BC TH SDHĐ như thường bạn ạ

thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM
Theo mình nghĩ, nếu cty mới thành lập chưa mua Hóa đơn thì không phải làm BCSDHD, nhưng nếu có mua HD mà chưa xuất thì vẫn phải làm BCSDHD theo quý.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Ðề: Hđ Gtgt Huỷ Có Cần Kê Khai Không???

Hic, vấn đề quan trọng của đề tài này vẫn chưa được giải đáp, túm lại thì đối với hoá đơn đầu ra huỷ vẫn đang có 2 luồng ý kiến
1) Vẫn phải kê trên Bảng kê bán ra số HĐ và ngày ghi sai, tên thì để là HUỶ
2) Không cần kê trên Bảng kê bán ra, chỉ cần Báo cáo hoá đơn mỗi kỳ là được
Hic, bác nào kinh nghiệm "đầy mình" về vấn đề này giải quyết hộ em với, vì em cũng đang bối rối đây

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Hic, vấn đề quan trọng của đề tài này vẫn chưa được giải đáp, túm lại thì đối với hoá đơn đầu ra huỷ vẫn đang có 2 luồng ý kiến
1) Vẫn phải kê trên Bảng kê bán ra số HĐ và ngày ghi sai, tên thì để là HUỶ
2) Không cần kê trên Bảng kê bán ra, chỉ cần Báo cáo hoá đơn mỗi kỳ là được
Hic, bác nào kinh nghiệm "đầy mình" về vấn đề này giải quyết hộ em với, vì em cũng đang bối rối đây
ui`. bối rối cái j chứ. hóa đơn đã hủy rồi thi kê khai j nữa? chỉ phải kê vào báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hàng quý thui.
mình chẳng có kinh nghiệm đầy mình nhưng cứ góp ý thế.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn

Hủy thì còn KK gì nữa nhỉ! Mình chỉ kê trong BC hóa đơn

Xem nhiều