Phiếu thu & Phiếu chi

• Thread starter phuongthao2784
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
phuongthao2784

phuongthao2784

Trung cấp
21/3/08
95
0
6
39
Vinh Phuc
Các anh chị ơi cho em hỏi, việc sử dụng mẫu phiếu thu, phiếu chi có bắt buộc phải theo mẫu quy định của BTC không ạ? Vì cty em là cty nước ngoài em xin sếp đi in sổ mẫu phiếu thu và chi nhưng sếp em nói ko cần tạm thời cứ in ra để sử dụng còn sau này có thể sẽ phải dùng theo mẫu biểu mà bên cty mẹ đang sử dụng để cho thống nhất. Như vậy thì có được không ạ? Hiện tại khi chi khoản gì, hay thu em đều in phiếu mẫu và chỉ in một bản rồi viết bằng tay và kẹp vào các chứng từ có liên quan thôi. Như vậy có đúng ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Các anh chị ơi cho em hỏi, việc sử dụng mẫu phiếu thu, phiếu chi có bắt buộc phải theo mẫu quy định của BTC không ạ? Vì cty em là cty nước ngoài em xin sếp đi in sổ mẫu phiếu thu và chi nhưng sếp em nói ko cần tạm thời cứ in ra để sử dụng còn sau này có thể sẽ phải dùng theo mẫu biểu mà bên cty mẹ đang sử dụng để cho thống nhất. Như vậy thì có được không ạ? Hiện tại khi chi khoản gì, hay thu em đều in phiếu mẫu và chỉ in một bản rồi viết bằng tay và kẹp vào các chứng từ có liên quan thôi. Như vậy có đúng ko ạ?

Coi trong quy định chế độ kế toán hiện hành ấy! Cái nào HH thì có thể điều chỉnh còn cái nào BB thì cứ thế mà mầu thôi không chỉnh sửa gì cả.

K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
Coi trong quy định chế độ kế toán hiện hành ấy! Cái nào HH thì có thể điều chỉnh còn cái nào BB thì cứ thế mà mầu thôi không chỉnh sửa gì cả.

Trả lời như bạn thì thà tôi hỏi đầu gối tôi cón sướng hơn (vì nó ngu ko trả lòi đc còn đấm nó đc). Quy định chế độ kế toán thế nào?. HH là gì? BB là gì? Nói rõ chút nha.
Theo tôi thì các mẫu biểu sổ sách kế toán thì bạn ko tểh thay đổi, bởi vì cái đó bạ con phải nộp cho cơ quan thuế. Còn phiếu Thu - Chi thì có thể thay đổi đc, nhưng vẫn phải đảm bảo những nội dung chính của 1 tờ phiếu thu - chi theo mẫu của Bộ tài chính, còn cách trình bày và bô cục thì thay đổi đc để phù hợp cách quản lý của cty mẹ.
Ý kiến của mình có đc ko.
Thân ái
P/S: Ai thấy hay thì ấn cho mình 1 cái chữ T h a n k s nha.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Trả lời như bạn thì thà tôi hỏi đầu gối tôi cón sướng hơn (vì nó ngu ko trả lòi đc còn đấm nó đc). Quy định chế độ kế toán thế nào?. HH là gì? BB là gì? Nói rõ chút nha.
Theo tôi thì các mẫu biểu sổ sách kế toán thì bạn ko tểh thay đổi, bởi vì cái đó bạ con phải nộp cho cơ quan thuế. Còn phiếu Thu - Chi thì có thể thay đổi đc, nhưng vẫn phải đảm bảo những nội dung chính của 1 tờ phiếu thu - chi theo mẫu của Bộ tài chính, còn cách trình bày và bô cục thì thay đổi đc để phù hợp cách quản lý của cty mẹ.
Thân ái

Sao nặng lời thế nhỉ.!!!!!!!!!!!!!!!!

theo bạn thanhhung thì có thể đọc trong chế độ kế toán (QD15 or QD48) đối với chứng từ kế toán và mẫu biểu báo cáo.
Nếu qui định hướng dẫn (HD), do bạn thanhhung ghõ lộ (HH) thì ko nhất thiết phải theo mẫu qui định, còn qui định bắt buộc (BB) thì phải làm theo mẫu qui định.

Note: trả lời như bạn thì ai có thể nhẫn chữ Thanks theo yêu cầu của bạn được./.

cheer,

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Thân ái

Lời lẽ như vậy không thanks nổi.

K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
Sao nặng lời thế nhỉ.!!!!!!!!!!!!!!!!

theo bạn thanhhung thì có thể đọc trong chế độ kế toán (QD15 or QD48) đối với chứng từ kế toán và mẫu biểu báo cáo.
Nếu qui định hướng dẫn (HD), do bạn thanhhung ghõ lộ (HH) thì ko nhất thiết phải theo mẫu qui định, còn qui định bắt buộc (BB) thì phải làm theo mẫu qui định.

Note: trả lời như bạn thì ai có thể nhẫn chữ Thanks theo yêu cầu của bạn được./.

cheer,

Tôi nói là cái đầu gối tôi ngu thì tôi còn đấm đc, chứ tôi đâu có dám nói bạn thanhhung đâu, các bạn hiểu nhầm rùi. Tại vì bạn thanhhung viết tắt thế ai mà đọc hiểu nổi đc. Bạn cứ nói rõ ra là dc hay ko đc hoặc theo cái gì thì chi tiết chút để người khác còn hiểu, nói lấp lửng thế thì ai mà chẳng nói đc. Người ta hỏi cái gì cũng trả lời là cứ theo quy định của chế độ kế toáầim làm à. Thế thì chẳng ai cần hỏi cả, cứ giở tài liệu chế độ ra mà đọc luôn cho nhanh. Mệt lắm nha.
Thân ái.
:mrstraetz T h a n k s

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Thân ái

Bạn nên xem lai đi nhé! cách bạn anh ấy trả lời mình thấy rất hay. Ko hoàn toàn chỉ mà gợi sự tìm hiểu từ người hỏi thì người ta mới biết đc nhiều hơn. Bạn nói năng nghe ghê quá. Còn bạn cũng nên xem lai kiến thức của mình đi, vì Phiếu thu (01-TT) và Phiếu chi (02-TT) là những mẫu bắt buộc đó! (theo QĐ 15).

D

ducanh161087

Guest
18/1/08
41
0
0
36
my duc
bạn làm theo giám đốc của bạn bảo đến bao gìơ vậy? lúc thiếu thì có thể làm tạm thời được chứ, mà bạn bảo sau này là đến bao giờ vậy? Quy định đặt ra là phải theo chứ. Bạn cứ làm vậy mãi à?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Bạn nên tham khảo QĐ15 để có câu trả lời.

qđ15 nói:
Biểu mẫu chứng từ kế toán bắt buộc do Bộ Tài chính hoặc đơn vị được Bộ Tài chính uỷ quyền in và phát hành. Đơn vị được uỷ quyền in và phát hành chứng từ kế toán bắt buộc phải in đúng theo mẫu quy định, đúng số lượng được phép in cho từng loại chứng từ và phải chấp hành đúng các quy định về quản lý ấn chỉ của Bộ Tài chính.

Trong quyết định 15, mâu phiếu thu chi không những bắt buộc mà còn phải sử dụng của đơn vị cung cấp như trên. Nghĩa là nếu bạn làm đúng mẫu nhưng tự in xem như cũng ....sai quy định.

Khôg hiểu các bác nhà ta chắc chưa bao giờ làm ....kế tóan nên mới quy định khắt khe như thế.
Tuy nhiên , đa phần các doanh nghiệp chả ông nào viết tay được mà tòan in từ máy ra:imwithstu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA