Xây dựng cơ bản dở dang

• Thread starter thutem20285
  • Ngày gửi
T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
Các cao thủ cho em hỏi ạ.
Năm 2007 công ty em xây dựng nhà xưởng đến cuối năm đã hoàn thành,nhưng số dư cuối kỳ vẫn còn hơn 400 triệu, năm nay không xây dựng nữa vậy em phải để số dư năm 2007 hạch toan vào năm 2008 thế nào.Vì năm ngoái chị kế toán khác làm nên em rối quá. em mong các cao thủ trong nghành hay chỉ giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuint

vuint

Trung cấp
Chi phí xây dựng cơ bản

Năm 2007 công ty em xây dựng nhà xưởng đến cuối năm đã hoàn thành,nhưng số dư cuối kỳ vẫn còn hơn 400 triệu, năm nay không xây dựng nữa vậy em phải để số dư năm 2007 hạch toan vào năm 2008 thế nào.Vì năm ngoái chị kế toán khác làm nên em rối quá. em mong các cao thủ trong nghành hay chỉ giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

- Khi công trình đã hoàn thành, bàn giao, Nhà xưởng đưa vào sử dụng thì căn cứ vào chi phí đã tập hợp trong suốt quá trình xây dựng kết chuyển vào bên Nợ của TK 211.
- Ở đây, có thể công trình nhà xưởng của công ty bạn chia thành nhiều hạng mục. Do đó có những hạng mục công trình đã hoàn thành bàn giao rồi, hình thành TSCĐ rồi, hoặc cũng có thể có những công trình hoàn thành nhưng chưa bàn giao thì Kế toán chưa kết chuyển sang TK Tài sản cố định. Điều này lý giải cho việc dư 400 tr.
- Bây giờ, công trình đã đi vào hoạt động rồi. Bạn cần tra lại những khoản chi phí có chứng từ cụ thể đi kèm và kết chuyển sang TK 211 là xong. Mà phải biết rõ nó ở hạng mục công trình nào.

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Em kiểm tra lại hồ sơ quyết toán công trình hoàn thành xem giá trị trong đó là bao nhiêu từ đó xác định việc kết chuyển cho chính xác. Cuối năm 2007 hoàn thành thì đầu năm 2008 làm quyết toaá cũng không sao cả đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA