Nhân viên kiểm toán có thời gian làm thêm?

• Thread starter nitwh
  • Ngày gửi
N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Bác nào làm nhân viên kiểm toán ở các công ty VN cho em hỏi, các bác đi làm thế có thời gian làm thêm (làm kế toán dịch vụ, kê khai thuế, ...) cho 1 vài công ty ko ạ? Nếu thức đêm làm thêm thì có đc ko nhỉ? Em hỏi thế vì công ty em khách hàng chủ yếu là ở HN, ko phải đi xa.
Em mới vào cty nhưng đã nảy sinh ý tưởng làm thêm vì lương kiểm toán thấp quá, cũng vì yêu cái nghề nên sống chết theo. Lương mới vào nghề chả đủ sống nói chi đến nuôi con? Em thấy mấy chị kế toán chỗ khách hàng thổ lộ về vụ đánh lẻ mà thèm,:035: ko bít dân kiểm toán mình có tg để làm ko nữa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Bác nào làm nhân viên kiểm toán ở các công ty VN cho em hỏi, các bác đi làm thế có thời gian làm thêm (làm kế toán dịch vụ, kê khai thuế, ...) cho 1 vài công ty ko ạ? Nếu thức đêm làm thêm thì có đc ko nhỉ? Em hỏi thế vì công ty em khách hàng chủ yếu là ở HN, ko phải đi xa.
Em mới vào cty nhưng đã nảy sinh ý tưởng làm thêm vì lương kiểm toán thấp quá, cũng vì yêu cái nghề nên sống chết theo. Lương mới vào nghề chả đủ sống nói chi đến nuôi con? Em thấy mấy chị kế toán chỗ khách hàng thổ lộ về vụ đánh lẻ mà thèm,:035: ko bít dân kiểm toán mình có tg để làm ko nữa?

Đã nghĩ tới chuyện nuôi con rồi cơ ah?! :004:
Quan điểm của mình thì ko nên làm thêm, tất nhiên là tuỳ. Trong trường hợp của mình ko có áp lực nào về tài chính, tính mình cũng dễ, chưa có nhu cầu gì về tài chính nhiều nên tạm thấy ổn với lương 3 cọc ba đồng của nghiệp KT.

Mình nghĩ việc làm thêm sẽ chiếm một thời gian của bạn, mà công việc kiểm toán các bạn lại phải đọc tài liệu nhiều, nghiên cứu nhiều. Tốt hơn hết là nên tập trung thời gian nâng cao kiến thức. Xem như đầu tư cho tương lai đi.

Chứ kiểm toán các bạn mà để kế toán bọn mình hỏi, ko bít trả lời thì... xấu hổ lém đó :lol:

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Sợ đến thời gian ngủ bác chả có đủ 8h/ngày í chứ, lại tính chuyện làm thêm.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Kiểm toán có mùa thôi mà, đánh lẻ lúc không phải vụ mùa bận rộn thì có sao đâu hì hì.. Nhưng cái đó thì cũng không nhiều.
Theo mình thì tốt nhất là tập trung vào một nơi thôi như các bạn trên góp ý ấy, đầu tư lâu dài tốt hơn, học tập nghiên cứu, học hỏi thực tế nơi mình làm cũng có nhiều cơ hội phát triển nghề nghiệp và nâng cao ... mức lương đấy!

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
Lâu ko vào diễn đàn, thấy nhiều câu hỏi ngộ nghĩnh ghê. Chắc bạn ni mới vào nghề kiểm toán, thằng Sếp nó ghét hay sao mà ko có việc thế?

Tập trung "1 nghề cho 9 còn hơn 9 nghề" đi. Nếu lương thấp quá thì học tốt vào rùi té sang công ty khác. Công ty khác mà thấp nữa thì té sang công ty khác nữa. Lương là thứ có thể phấn đấu được chứ kiến thức chả phải ai cũng học tốt, tích lũy tốt được.

Vài lời khó nghe nhưng chân thành.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi

Mình học kiểm toán ra nhưng không làm kiểm toán, cũng chẳng biết bây giờ lương kiểm toán cao không? Nhưng lớp kiểm toán của mình ngày trước tới 95% đi vào các công ty kiểm toán thì bây giờ trụ lại chắc còn 15-20%, ngẫm lại mình không đi vào làm nghề kiểm toán có cái mất nhưng cũng có cái được, mà cái được nhiều hơn cái mất. Việc làm thêm thì tùy vào điều kiện của mỗi người thôi, nếu bạn cảm thấy có đủ thời gian thì cứ nên làm thêm. Sau một thời gian thấy mệt mỏi thì thôi hoặc chuyển qua công việc khác.

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
Được mất hay không là ở mình! Vào hay ra khỏi nghề này, được mất hay không cũng tùy mỗi người !

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Thấy các bạn bàn luận sôi nổi quá, cho mình tham gia với nhé!

Mình thấy làm trợ lý kiểm toán là một cơ hội rất tốt để học hỏi và tích luỹ kiến thức, mình cũng thấy bạn bè nhiều người ra trường cùng thời, bây giờ nhận thêm việc kế toán, thấy họ kể là lương lậu cũng khá, nhiều lúc cũng muốn làm thêm, nhưng mình nghĩ như thế này: nếu bạn đã xác định là theo nghiệp kiểm toán, thì nên tập trung học hỏi và tích lũy, không nên tham bát bỏ mâm, vì theo kinh nghiệm của mình, mấy cái vụ kế toán làm thêm toàn là các công ty không có kế toán riêng, hoặc kế toán làm rất tồi nên mới phải thuê ngoài, mà mấy công ty đó thường là công ty thương mại, dịch vụ, hàng hoá đầu vào đầu ra tùm lum cả, làm mệt lắm.

Chưa tính đến chuyện để có thể dễ dàng nhận việc kế toán làm thêm, bạn phải có chứng chỉ kế toán hành nghề nữa đó, mà khi có chứng chỉ đó, bạn phải chịu trách nhiệm với những gì bạn làm ra, mà khi phải chịu trách nhiệm, thì bạn phải thiệt chuyên tâm với công việc đó thì mới tránh khỏi những sai sót. Như vậy, bạn còn thời gian để đầu tư cho nghề kiểm toán không?

Mình có mấy ý kiến như vậy, các bạn có gì cứ trao đổi nhé!

H

hong hot

Cao cấp
cũng chẳng biết bây giờ lương kiểm toán cao không?

Lương kiểm toán không cao nhưng chắc đủ nuôi 1 con và 2 vợ

95% đi vào các công ty kiểm toán thì bây giờ trụ lại chắc còn 15-20%,

Bình thường mà, turnover rate của các công ty kiểm toán là như vậy, không biết bạn ra trường mấy năm rồi nhỉ?

ngẫm lại mình không đi vào làm nghề kiểm toán có cái mất nhưng cũng có cái được, mà cái được nhiều hơn cái mất.

Bạn có thể kể cho mình độ dăm cái được nhiều hơn không?

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
543
4
0
Ha noi
Thấy các bạn trao đổi sôi nổi về vấn đề làm thêm của nghề audit nên mình cũng xin tham gia chút ít kiến.
Mình đã đọc tất cả các ý kiến của mọi người, mình có chỗ đồng ý và có chỗ mình muốn bổ sung:
Mình nhất trí với các bạn là khi đã làm việc gì thì cứ làm cho tốt đã, chứ đứng núi này trông núi nọ kết quả thu lại chẳng những không được gi mà còn phản tác dụng. Bạn nitwh àh, mình nghĩ bạn đừng nên nghĩ tới việc làm thêm vội làm gì, bởi theo như bạn nói nmình đoán bạn mới vào nghề chưa lâu, bạn còn trẻ, còn nhiều hoài bão và khát vọng, nhiều cái đích cho bạn hướng tới, vì vậy bạn đừng nên suy nghĩ và tự đặt áp lức tài chính lên đôi vai của mình sớm thế. Hãy cứ làm thật tốt công việc nhiệm vụ hiện tại của bạn, thời gian làm việc lúc này chính là lúc rèn luyện ý chí, nâng cao nghiệp vụ và trau dồi kinh nghiệm nghề nghiệp cho bản thân.
Mình đồng ý với bạn là mức lương thấp cũng sẽ rất khó khăn cho sinh hoạt hằng ngày, nhưng bạn ạ, ai mới bắt đầu đi làm cũng đều suất phát điểm không như mong đợi, thời gian_năng lực và kết quả thu lại trong công việc sẽ tự thay đổi mức thu nhập đó. Bạn muốn làm thêm là rất tốt, vì khi làm thêm bạn sẽ tích luỹ được thêm nhiều điều bổ ích cho mình và cho công việc, nhưng bạn phải biết cái nghề audit này đòi hỏi bạn phải đáp ững những yếu tố cần và đủ thì mới hành nghề được. Bạn đã là một KTV thực thụ chưa? Muốn vậy, bạn cần phải có được những chứng chỉ để hành nghề nếu bạn muốn, như: CPA, ACCA... do BTC cấp. Lúc này bạn mới có đủ yêu cầu cần thiết để hành nghề.
Mình thấy nghề kiểm toán đi làm thêm cũng rất hay, không biết các bạn nghĩ sao? Vì khi chúng ta đã là một KTV thực thụ có đủ điều cận cần và đủ thi chuyện làm thêm là việc tốt. Nhưng vấn đề chúng ta phải biết sắp xếp thời gian hợp lý giữa việc công ty, việc làm thêm và thời gian nghỉ ngơi. Một số DN không muốn ký hợp đồng kiểm toán với cty kiểm toán vì chi phí của nó khá lớn, so với ký hợp đồng với một KTV ngoài giờ.
Làm thêm cũng được nhưng mình nghĩ bạn nên xem xét khả năng của bản thân đã đáp ứng cho việc làm thêm hay chưa? Mình có thể bố trí hợp lý được thời gian hay chưa? Nên làm thêm vào lúc nào?....
Mình xin có một lời kết ngắn gọn với bạn như thế này:
ĐƯỜNG DÀI MỚI BIẾT NGỰA HAY!

L

lhnam409

Guest
13/8/08
1
0
0
39
NT
Hello

tui muốn hỏi cái này...........

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~

Bạn có thể kể cho mình độ dăm cái được nhiều hơn không?
Tính ra bác hong hot cũng được nhiều hơn đấy chứ! "Thái rồi vẫn còn Nguyên", em thấy bác có mất cả trăm cái khác cũng không thể nào so sánh với cái được này.:007:

H

hong hot

Cao cấp
Tính ra bác hong hot cũng được nhiều hơn đấy chứ! "Thái rồi vẫn còn Nguyên", em thấy bác có mất cả trăm cái khác cũng không thể nào so sánh với cái được này.:007:
Không ạ, em mất nhiều hơn được đấy chứ. Vì vậy giờ em vẫn còn nguyên chứ đúng ra đã phải khấu hao được khoảng 50% roài.

Quay lại vấn đề làm thêm, quan điểm cá nhân của Hong hot:

Nói chung đã xác định chọn kiểm toán làm nghề thì không nghĩ ngợi đến chuyện kiếm chác thêm bên ngoài nữa vì nội cái việc chính của mình đã ngập đến tận cổ rồi, làm gì còn thời gian để kiếm thêm nữa (công việc làm thêm giới hạn ở book keeping, tax review và một số công việc có tính chất tương tự, còn làm thêm for fun như vụ vữa, đóng gạch... thì Okie nhá).

Yêu cầu về đạo đức nghề nghiệp cũng như lương tâm của một kiểm toán viên thực thụ không cho phép anh ta đá gà đá vịt kiểu như vậy. Các công ty kiểm toán cũng không cho phép nhân viên của họ kiếm chác thêm bên ngoài vì đến một lúc nào đó, vì cái lợi nhỏ của một ông nhân viên mà mất đi một hợp đồng lớn.

Cái được khi làm kiểm toán không phải là tiền bạc mà là đường đi tương đối ngắn để có được mối quan hệ, hiểu biết lĩnh vực chuyên môn và kỹ năng giải quyết công việc chứ không phải sự giàu có và uy quyền. Nhưng, sự giàu có và uy quyền không thể có nếu thiếu ba cái mặt được nói trên. Em nhớ ai nói "cái gì chẳng cần nỗ lực cũng đạt được thì chỉ có có thể là ... tai họa".

Nếu khát khao có một cuộc sống vương giả, việc nhẹ tiền nặng thì kiểm toán không phải là lựa chọn đúng. Thông thường, người ta toàn tâm toàn ý cho kiểm toán một số năm rồi mới nghĩ đến chuyện kia. Em cứ lấy bác Pham Cung ra làm ví dụ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA