Bán Cổ phần và Thu nhập cá nhân

• Thread starter summerday27
  • Ngày gửi
S

summerday27

Guest
21/4/08
6
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà, mình có 2 vấn đề cần nhờ cả nhà giúp đỡ.
1. CT mình là CTCP có vốn điều lệ là 500 triệu đ, chia thành 50.000CP. Các thành viên sáng lập góp 350t tương ứng với 35.000 CP. 15.000CP còn lại CT mình bán cho 1 đối tượng thu 4,8 tỷ đồng. Giúp mình hạch toán hợp lý.
2. Về thu nhập cá nhân, khi ký hợp đồng LĐ, CT mình ko chịu trách nhiệm nộp BHXH cho ng LĐ (đã ghi trong HĐ: các khoản BHXH, BHYT ng LĐ tự chi trả - vì làm việc bán tg.) nhưng có 1 số người lương trên 5t đồng. cho mình công thức và liệu BH trả vào lương như vậy có hợp lý ko. Từ T1 đến giờ CT mình vẫn chưa thỏa thuận đc lương có bao gồm thuế TNCN hay ko nên chưa khai báo thuế. Không biết có sao ko nhỉ.
Giúp mình với, mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào cả nhà, mình có 2 vấn đề cần nhờ cả nhà giúp đỡ.
1. CT mình là CTCP có vốn điều lệ là 500 triệu đ, chia thành 50.000CP. Các thành viên sáng lập góp 350t tương ứng với 35.000 CP. 15.000CP còn lại CT mình bán cho 1 đối tượng thu 4,8 tỷ đồng. Giúp mình hạch toán hợp lý.
Phần 50.000CP theo mệnh giá hạch toán 4111
Phần chênh lệch của 15.000 CP bán ra ngoài sau khi trừ mệnh giá hạch toán thặng dư vốn cổ phần

2. Về thu nhập cá nhân, khi ký hợp đồng LĐ, CT mình ko chịu trách nhiệm nộp BHXH cho ng LĐ (đã ghi trong HĐ: các khoản BHXH, BHYT ng LĐ tự chi trả - vì làm việc bán tg.) nhưng có 1 số người lương trên 5t đồng. cho mình công thức và liệu BH trả vào lương như vậy có hợp lý ko. Từ T1 đến giờ CT mình vẫn chưa thỏa thuận đc lương có bao gồm thuế TNCN hay ko nên chưa khai báo thuế. Không biết có sao ko nhỉ.
Giúp mình với, mình cảm ơn.[/QUOTE]
Trong mọi trường hợp nếu thu nhập cá nhân bình quân 12 tháng > 5 triệu đều phải đóng thuế TNCN. Đối với Cty bạn do người lao động làm việc tại hai nơi việc xác định thuế TNCN phải nộp là tổng thu nhập nhận được của cả hai. Bạn kiểm tra lại nếu quá BQ 5tr thì kê khai ngay đi kẻo bị coi là trốn thuế đó.

thehuongthe

thehuongthe

Cao cấp
21/4/06
233
0
0
Hanoi
Well, cty của summer hoạt động trong lĩnh vực gì mà hấp dẫn vậy, có cổ đông trả giá hơn 30lần mệnh giá để mua CP cơ à... Cho mình biết để mình cũng thành lập cty bán CP cái :).

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA