Tính lương tháng 5 dùm mình xem

• Thread starter NGUYEN VO BINH
  • Ngày gửi
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Chào mọi người
Tháng 5 ở cty mình có 1 trường hợp như vậy mong các bạn góp ý dùm mình xem
Tháng 5 thì có 27 ngày công , cty mình làm ngày thứ 7 .
Lương 950.000 đ/tháng
Từ ngày 1 - 15 là kỳ 1 ,người lao động đi làm đầy đủ 13 ngày được 475.000đ
Từ ngày 16 - 31 là kỳ II ,người lao động đi làm 3 ngày nghỉ 11 ngày ,kỳ nầy có 14 ngày làm việc
Kế toán lương nầy tính trả lương người nầy chỉ có 2 ngày thôi , họ giải thích là 26 - 13 - 11 = 2 ngày như vậy có đúng không ? Thực tế người ta đi làm 3 ngày .
Mong các anh chỉ góp ý dùm mình nhé
:bigok: :bigok: :bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Bạn cố tình quên hay kế toán lương quên là phải tính trên cơ sở là 27 ngày.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào mọi người
Tháng 5 ở cty mình có 1 trường hợp như vậy mong các bạn góp ý dùm mình xem
Tháng 5 thì có 27 ngày công , cty mình làm ngày thứ 7 .
Lương 950.000 đ/tháng
Từ ngày 1 - 15 là kỳ 1 ,người lao động đi làm đầy đủ 13 ngày được 475.000đ
Từ ngày 16 - 31 là kỳ II ,người lao động đi làm 3 ngày nghỉ 11 ngày ,kỳ nầy có 14 ngày làm việc
Kế toán lương nầy tính trả lương người nầy chỉ có 2 ngày thôi , họ giải thích là 26 - 13 - 11 = 2 ngày như vậy có đúng không ? Thực tế người ta đi làm 3 ngày .
Mong các anh chỉ góp ý dùm mình nhé
:bigok: :bigok: :bigok:
Người ta trả lương trên cơ sở bảng chấm công chứ tại sao lại dùng công thức trừ ngày như thế?!?
Cho dù tháng đó có 30 ngày, NN cho nghỉ 28 ngày nhưng người lao động đi làm 03 ngày (có bảng chấm công) thì vẫn phải trả lương 3 ngày. Ai là người chấm công ở cty bạn, lôi cái bảng đó ra mà tranh luận thì mới đủ thuyết phục.

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tính lương tháng 5 dùm mình

Người ta trả lương trên cơ sở bảng chấm công chứ tại sao lại dùng công thức trừ ngày như thế?!?
Cho dù tháng đó có 30 ngày, NN cho nghỉ 28 ngày nhưng người lao động đi làm 03 ngày (có bảng chấm công) thì vẫn phải trả lương 3 ngày. Ai là người chấm công ở cty bạn, lôi cái bảng đó ra mà tranh luận thì mới đủ thuyết phục.

Bạn ơi , cho mình hỏi , cty bạn tính lương tháng hay ngày ? vì số ngày ở mỗi tháng không giống nhau ?
Mong được các bạn cho biết .
Thanks
:beer: :beer: :beer:

Q

quynh04

Guest
15/8/07
12
0
0
41
Thanh Xuan - HN
Nếu tính lương theo ngày và theo tháng cũng thế thôi, căn cứ vào bảng chấm công để tính lương cho người ta. Người ta đi làm bao nhiêu ngày thì tính lương là bấy nhiêu, đâu phải dùng công thức để trừ này nọ cho mệt ra, Chúc bạn thành công!

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
các bạn ah
có một số cty tính lương theo tháng có nghĩa là mỗi tháng lấy mặc định là 26 ngày dù có là tháng mấy cũng vậy, thường cái này là do kế toán tính thường cách tính này có lợi cho cty khoảng 2-3 ngày trong một năm. Còn nếu mà cty sử dụng thẻ chấm công thì ngày làm tính tiền ngày đó thôi.

:mrstraetz:mrstraetz:mrstraetz

Trong bóng tối loé ra một tia hy vọng!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
các bạn ah
có một số cty tính lương theo tháng có nghĩa là mỗi tháng lấy mặc định là 26 ngày dù có là tháng mấy cũng vậy, thường cái này là do kế toán tính thường cách tính này có lợi cho cty khoảng 2-3 ngày trong một năm. Còn nếu mà cty sử dụng thẻ chấm công thì ngày làm tính tiền ngày đó thôi.

Nếu kế toán tính lương theo tháng mà áp cố định 26 ngày là không đúng rồi.
Phải căn cứ vào số ngày của tháng đó trừ đi các ngày chủ nhật thì sẽ còn lại các ngày phải đi làm để tính lương. Như vậy số ngày làm việc các tháng sẽ có sự khác nhau.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Nếu cty các bạn tính lương theo tháng thì 1 tháng làm việc là 26 ngày(đã tính ngày thứ 7) hoặc 22 ngày(nghỉ thứ 7,CN).thì căn cứ theo bảng chấm cong nếu NV (vd nghỉ 3 ngày) thì lấy 26-3.
Nếu cty tính lương theo ngày thì căn cứ bảng chấm công làm ngày nào tính ngày đó.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Số tiền lương = 950.000/26 x số ngày thực tế làm việc (căn cứ theo bảng chấm công)
Nếu đã thanh toán kỳ 1 thì số ngày làm việc thực tế còn lại = số ngày đã làm theo bảng chấm công - số ngày đã được tính lương tại kỳ 1
Chúc vui vẻ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA