Đơn giá vốn hay đơn giá bán cho hàng xuất tiêu dùng nội bộ?

• Thread starter kla
  • Ngày gửi
K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
cty em có xuất 1 số mặt hàng để tiêu dùng nội bộ, theo thông tư 30 thì em đã xuất hóa đơn GTGT nhưng chỗ đơn giá thì em đang ko biết là ghi giá vốn hay giá bán và thuế GTGT thì đánh trên giá nào?
ngày 14/6 em đã nộp tờ khai tháng 5 nhưng lúc đó em lại quên ko kê khai hóa đơn xuất hàng tiêu dùng nội bộ này, vậy bây giờ em phải xử lý hóa đơn đó như thế nào? liệu có thể làm lại tờ khai (vì chưa hết hạn nộp tờ khai 20/6) hay em làm tờ khai bổ sung trên mẫu 01/KHBS và PL01-3/GTGT? các bác giúp em với! cứu! cứu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
cty em có xuất 1 số mặt hàng để tiêu dùng nội bộ, theo thông tư 30 thì em đã xuất hóa đơn GTGT nhưng chỗ đơn giá thì em đang ko biết là ghi giá vốn hay giá bán và thuế GTGT thì đánh trên giá nào?
ngày 14/6 em đã nộp tờ khai tháng 5 nhưng lúc đó em lại quên ko kê khai hóa đơn xuất hàng tiêu dùng nội bộ này, vậy bây giờ em phải xử lý hóa đơn đó như thế nào? liệu có thể làm lại tờ khai (vì chưa hết hạn nộp tờ khai 20/6) hay em làm tờ khai bổ sung trên mẫu 01/KHBS và PL01-3/GTGT? các bác giúp em với! cứu! cứu!
Thế hỏi bạn khi xuất tiêu dùng nội bộ có phải thu tiền không? tất nhiên là không chứ nhỉ? Nếu không thu tiền thì là không phải hàng bán mà là không phải bán thì bạn phải biết giá gì để ghi rồi chứ?
Nếu quên kê khai thì kê bổ sung, nếu bổ sung thiếu rồi lại bổ sung tiếp, cứ thế.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
cty em hạch toán HTK theo pp bình quân gia quyền cả kỳ dự trữ nên em sẽ lấy giá vốn tính theo pp này phải ko ạ? hay sẽ lấy đơn giá mà em mua về của từng mặt hàng? em xin lỗi các bác về câu hỏi "ngớ ngẩn" này nhưng em muốn chắc chắn để làm cho đúng, các bác thông cảm và chỉ dẫn giúp em! Thanks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cty em hạch toán HTK theo pp bình quân gia quyền cả kỳ dự trữ nên em sẽ lấy giá vốn tính theo pp này phải ko ạ? hay sẽ lấy đơn giá mà em mua về của từng mặt hàng? em xin lỗi các bác về câu hỏi "ngớ ngẩn" này nhưng em muốn chắc chắn để làm cho đúng, các bác thông cảm và chỉ dẫn giúp em! Thanks

Giá xuất tiêu dùng nội bộ bạn xuất theo giá vốn, nếu xuất hàng KM thì bạn mới xuất theo giá bán SP tương tự như sp cùng loại trên thị trường. bạn tính giá vốn theo phương pháp nào thì khi xuất tiêu dùng nội bộ lấy giá đó.

Thân chaò!

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
bác ATM ơi, vậy hoá đơn đó em sẽ làm như bác NPT tức là làm tờ khai điều chỉnh ạ? hay làm lại tờ khai khác để nộp (vì chưa hết hạn nộp mà)?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
bác ATM ơi, vậy hoá đơn đó em sẽ làm như bác NPT tức là làm tờ khai điều chỉnh ạ? hay làm lại tờ khai khác để nộp (vì chưa hết hạn nộp mà)?

Trời ơi! Chưa hết hạn nộp thì bạn làm cái mới nộp chứ làm bản điều chỉnh 01/KHBS làm gì cho khổ thân ra! Bạn làm tờ khai mới mang lên cơ quan thuế đóng dấu công văn đến nhé!

Chúc vui vẻ!

Thân chào!

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Sao lại xuất theo giá vốn nhỉ?
Theo thông tư 30 thì hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phải lập hoá đơn GTGT (hoặc HĐ bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.
Mình nghĩ phải ghi giá bán chứ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo thông tư 30 thì hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phải lập hoá đơn GTGT (hoặc HĐ bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

Never này hiểu sai rôi, tức là vẫn xuất HĐ GTGT như xuất hàng bán bình thường, vẫn tính thuế, nhưng giá bán ở đây là giá vốn của DN nhé, xuất tiêu dùng nội bộ thì có thu đc đồng nào đâu mà xuất giá bán, trường hợp này DN xuất theo giá vốn.:bigok:

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Trời ơi! Chưa hết hạn nộp thì bạn làm cái mới nộp chứ làm bản điều chỉnh 01/KHBS làm gì cho khổ thân ra! Bạn làm tờ khai mới mang lên cơ quan thuế đóng dấu công văn đến nhé!

Chúc vui vẻ!

Thân chào!

hìhì em cảm ơn bác ATM nhé, thực ra em cũng vừa hỏi cán bộ qlý thuế của cty em rồi, họ bảo làm ngay tờ khai mới rồi nộp lại, em mừng quá. cảm ơn bác nhiều nhiều!

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội

đúng là xuất theo giá vốn đó bác Never ạ, bác thuế bảo với em thế mà.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Giá xuất tiêu dùng nội bộ bạn xuất theo giá vốn, nếu xuất hàng KM thì bạn mới xuất theo giá bán SP tương tự như sp cùng loại trên thị trường. bạn tính giá vốn theo phương pháp nào thì khi xuất tiêu dùng nội bộ lấy giá đó.
Thân chaò!

em vẫn băn khoăn ở chỗ, phương pháp bình quân gia quyền cả kỳ như cty em sử dụng thì cứ cuối kỳ mới tính giá vốn được, tức là nếu bây giờ em tính giá vốn của mặt hàng đó và ghi vào hoá đơn tiêu dùng NB này, sau 1 thời gian giá cả của mặt hàng đó tăng lên thì giá vốn của em cũng sẽ tăng lên vậy lúc đó có phải nộp thêm thuế GTGT của phần chênh lên đó ko?
Hơn nữa em sẽ phải hạch toán hoá đơn này thế nào a? có phải:
Nợ 632/có 156
Nợ 642
có 511(Quyết định 48)
có 3331

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Để đơn giản bạn có thể lấy giá thành của tháng trước làm giá ghi hoá đơn.
Hạch toán:
Có 512, 333/Nợ 641,642,627,133
Có 155,156/Nợ 632

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
em vẫn băn khoăn ở chỗ, phương pháp bình quân gia quyền cả kỳ như cty em sử dụng thì cứ cuối kỳ mới tính giá vốn được, tức là nếu bây giờ em tính giá vốn của mặt hàng đó và ghi vào hoá đơn tiêu dùng NB này, sau 1 thời gian giá cả của mặt hàng đó tăng lên thì giá vốn của em cũng sẽ tăng lên vậy lúc đó có phải nộp thêm thuế GTGT của phần chênh lên đó ko?
Hơn nữa em sẽ phải hạch toán hoá đơn này thế nào a? có phải:
Nợ 632/có 156
Nợ 642
có 511(Quyết định 48)
có 3331

Thời điểm bạn xuất HĐ thì giá vốn lúc đó bao nhiêu bạn phản ánh giá vốn bấy nhiêu, sau này nó tăng giá hay không mình không cần quan tâm tới nó. Khi xuất bạn hạch toán
Nợ TK 632
Có TK 156

Nợ TK 627,641,642
Có TK 512
Có TK 3331
(bạn có thể để ý trong bút toán Nợ TK 632/Có TK 156 ở trường hợp này chúng bằng nhau)
Thân chào.

Để đơn giản bạn có thể lấy giá thành của tháng trước làm giá ghi hoá đơn.
Hạch toán:
Có 512, 333/Nợ 641,642,627,133
Có 155,156/Nợ 632

Bạn chú ý không có TK 133 lúc này.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vậy thuế này không được khấu trừ àh?

+ Bạn có thấy khi bạn hạch toán
Nợ TK 627,641,642
Nợ TK 133
Có TK 512
Có TK 333
không hợp lý không, khi bạn mua hàng về bạn đã kê khai khấu trừ thuế rôi, khi bạn xuất ra thì lúc này chỉ phản ánh thuế GTGT đầu ra mà thôi.
+ TH nếu bạn mua về và xuất dùng nội bộ luôn thì bạn hạch toán
- Nếu là HH.
Nợ TK 641,642,627
Nợ TK 133
Có TK 111,112,113
- Nếu là CCDC thì bạn thêm bút toán để phân bổ.

Thân chào bạn!

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Nếu hàng hoá này xuất bán bình thường và đi mua loại hàng hoá tương tự về để dùng thì mình vừa khai thuế đầu ra, vừa khấu trừ thuế đầu vào. Bạn thấy trường hợp này thế nào?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu hàng hoá này xuất bán bình thường và đi mua loại hàng hoá tương tự về để dùng thì mình vừa khai thuế đầu ra, vừa khấu trừ thuế đầu vào. Bạn thấy trường hợp này thế nào?

Nếu bạn mua hàng về dùng thì nếu bạn kê cả thuế đầu ra và đầu vào thì bạn thiệt, trong trường hợp khi mua hàng về vừa để sử dụng vừa để bán thì khi mua về sẽ hạch toán
Nợ TK 156(hàng hóa mua về bán)
Nợ TK 133
Có TK 131
- Hàng hóa mua về sử dụng
Nợ TK 641, 642,153,142,242,627,154
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331

Vậy never khai đầu vào đầu ra có phải thiệt hại cho DN không? Mà trường hợp này là không cần phải xuất HĐ GTGT.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Bạn hiểu sai ý mình rồi. Ví dụ hàng này mình không xuất dùng nội bộ nữa mà đem bán, kê thuế đầu ra. Sau đó mình lại mua hàng tương tự về xuất dùng, kê thuế đầu vào. Như vậy thuế đầu ra , đầu vào bằng nhau. Thế thì sao khi xuất dùng nội bộ lại không được kê thuế đầu vào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA