thay đổi phương pháp hạch toán HTK?

• Thread starter kla
  • Ngày gửi
K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
bây giờ em có thể chuyển phương pháp hạch toán HTK từ bình quân gia quyền sang đích danh được ko các bác nhỉ? thủ tục thế nào ạ? và số liệu có phải điều chỉnh gì ko?
cty em có hơn 1000 mặt hàng thì liệu em tính theo pp đích danh có được ko? hay tính theo phương pháp nào là hợp lý hơn, các bác tư vấn giúp em nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
bây giờ em có thể chuyển phương pháp hạch toán HTK từ bình quân gia quyền sang đích danh được ko các bác nhỉ? thủ tục thế nào ạ? và số liệu có phải điều chỉnh gì ko?
cty em có hơn 1000 mặt hàng thì liệu em tính theo pp đích danh có được ko? hay tính theo phương pháp nào là hợp lý hơn, các bác tư vấn giúp em nhé!
Phương pháp đích danh chỉ dùng với đơn vị ít mặt hàng thôi.
Bạn hạch toán theo bình quân giá quyền là tốt rồi.
Còn bạn thích thay đổi phương pháp cũng được nhưng bạn phải sửa lại số liệu đầu năm. Vì theo nguyên tắc Nhất quán thì bản phải hạch toán ít nhất là trong 1 năm kế toán.
Bạn có thể xem chuẩn mực 29: THAY ĐổI CHíNH SáCH Kế TOáN,
ƯớC TíNH Kế TOáN Và CáC SAI SóT.
như bạn là thay đổi chính sách kế toán thì phải trình bày rõ trên báo cáo tài chính ở phần thuyết minh

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
thế ko phải làm công văn thông báo với cơ quan thuế ạ.
tính theo pp bình quân gia quyền thì cũng được nhưng do em làm trên phần mềm nếu muốn in phiếu xk thì nó chỉ in toàn giá bán chứ ko in giá vốn(vì đến tận cuối kỳ em mới được tính giá vốn mà), hơn nữa tên HH thì nhà cung cấp mỗi người viết 1 kiểu và đơn giá thì lại khác nhau.

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
thế ko phải làm công văn thông báo với cơ quan thuế ạ.
tính theo pp bình quân gia quyền thì cũng được nhưng do em làm trên phần mềm nếu muốn in phiếu xk thì nó chỉ in toàn giá bán chứ ko in giá vốn(vì đến tận cuối kỳ em mới được tính giá vốn mà), hơn nữa tên HH thì nhà cung cấp mỗi người viết 1 kiểu và đơn giá thì lại khác nhau.
Bạn nên xem lại có 3 phương pháp bình quân gia quyền:
- bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập
- bình quân gia quyền theo số dư cuối kỳ trước
- bình quân gia quyền cả kỳ dự trữ

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thay đổi phương pháp hạch toán hàng tồn kho bạn phải kết thúc kỳ kế toán, không thể tự ý thay đổi giữa chừng vì sẽ phải tính lại giá xuất kho. Cty của bạn mình thấy hạch toán theo phương pháp bình quân gia quyền cả kỳ cũng phù hợp vì cuối kỳ mới phải tính giá xuất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA