Tư vấn giúp: Thuế TNCN tháng 2 & 3 quên kê khai

• Thread starter bluerose
  • Ngày gửi
B

bluerose

Guest
30/11/05
17
0
0
Đại Dương Xanh
Tháng 2 & 3, bên mình có 1 nhân viên mới, thử việc, chưa ký hợp đồng lao động. Theo thoả thuận thử việc một tháng, nhưng đến bây giờ cũng chưa ký hợp đồng lao động.

Vừa rồi bên mình có trao đổi với bên Bảo hiểm xã hội để ký hợp đồng lại cho người đó nhưng họ không cho công ty mình ký ngược trở lại.

Thu nhập hàng tháng của người đó là 32.000.000 VND, kế toán cũ bên mình bỏ xót không kê khai thuế TNCN tháng 2&3 cho họ.

Tháng 4 mình vào công ty, và đã kê khai thuế TNCN tháng 4 cho người đó.

Mùng 10 tháng 6 người đó nghỉ việc.

Giờ mình đang làm báo cáo thuế TNCN cho tháng 5, vậy mình có phải kê khai lại thuế TNCN cho tháng 2 & 3 của người đó không?.

Nếu kê khai bổ sung cho T2&3 như vậy là mình phải điều chỉnh lại tờ khai tháng 2&3 và phạt nộp chậm hay sao?.

Mình có tham khảo ý kiến một số người, họ tư vấn rằng, không cần phải kê khai lại, nếu kê khai lại sẽ bị phạt chậm nộp trên số thuế còn thiếu. Cứ để cuối năm quyết toán lại.

Nhưng hiện nay, nhân viên đó đã nghỉ, vậy làm sao công ty quyết toán cho người đó được. Nếu mình không kê khai bây giờ cho họ thì có bị ghép vào tội trốn thuế không?.

Bây giờ không có hợp đồng lao động, bên công ty mình và người đó chỉ có thoả thuận bằng “offer letter” thôi.

Vậy chi phí lương từ T2 đến tháng 5 vẫn được coi là chi phí hợp lệ?

Nếu phải kê khai lại thuế TNCN T2&3 cho người đó thì mình làm điều chỉnh như thế nào.

Hoặc các bạn có hướng giải quyết nào tốt hơn không vui lòng tư vấn giúp mình với.

Mình cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Tháng 2 & 3, bên mình có 1 nhân viên mới, thử việc, chưa ký hợp đồng lao động. Theo thoả thuận thử việc một tháng, nhưng đến bây giờ cũng chưa ký hợp đồng lao động.

Vừa rồi bên mình có trao đổi với bên Bảo hiểm xã hội để ký hợp đồng lại cho người đó nhưng họ không cho công ty mình ký ngược trở lại.

Thu nhập hàng tháng của người đó là 32.000.000 VND, kế toán cũ bên mình bỏ xót không kê khai thuế TNCN tháng 2&3 cho họ.

Tháng 4 mình vào công ty, và đã kê khai thuế TNCN tháng 4 cho người đó.

Mùng 10 tháng 6 người đó nghỉ việc.

Giờ mình đang làm báo cáo thuế TNCN cho tháng 5, vậy mình có phải kê khai lại thuế TNCN cho tháng 2 & 3 của người đó không?.

Nếu kê khai bổ sung cho T2&3 như vậy là mình phải điều chỉnh lại tờ khai tháng 2&3 và phạt nộp chậm hay sao?.

Mình có tham khảo ý kiến một số người, họ tư vấn rằng, không cần phải kê khai lại, nếu kê khai lại sẽ bị phạt chậm nộp trên số thuế còn thiếu. Cứ để cuối năm quyết toán lại.

Nhưng hiện nay, nhân viên đó đã nghỉ, vậy làm sao công ty quyết toán cho người đó được. Nếu mình không kê khai bây giờ cho họ thì có bị ghép vào tội trốn thuế không?.

Bây giờ không có hợp đồng lao động, bên công ty mình và người đó chỉ có thoả thuận bằng “offer letter” thôi.

Vậy chi phí lương từ T2 đến tháng 5 vẫn được coi là chi phí hợp lệ?

Nếu phải kê khai lại thuế TNCN T2&3 cho người đó thì mình làm điều chỉnh như thế nào.

Hoặc các bạn có hướng giải quyết nào tốt hơn không vui lòng tư vấn giúp mình với.

Mình cám ơn rất nhiều.
Mình cũng ko biết vấn đề này nhiều lắm có bạn nào biết giúp bạn í zzoi

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Vấn đề này mình cũng ko rõ lắm có bạn nào biết giúp bạn i zoi

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Trao đổi với BHXH làm gì hả trời? Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa chủ doanh nghiệp và NLĐ thôi, đâu cần xin phép BHXH về thời gian có hiệu lực của hợp đồng lao động. Mình nghĩ vấn đề này không thể làm khó cho bạn được. Muốn cơ quan thuế chấp nhận khoản chi lương mấy tháng này thì bạn bắt buộc phải có HĐLĐ. Cái này bạn liên lạc với cá nhân đó để ký lại hợp đồng coi sao.

Về nguyên tắc thuế TNCN phải được khấu trừ tại nguồn, công ty phải có trách nhiệm kê khai số thuế TNCN khấu trừ trong tháng (cái này đã là luật roài không trái được). Vì vậy bạn vẫn phải làm và nộp tờ khai thuế TNCN của 2 tháng chưa nộp (chịu nộp phạt hành chính - cái này càng để lâu càng bị phạt nặng à nha); Phần thuế TNCN bạn đã khấu trừ của NLĐ, nếu chưa nộp thì phải nộp ngay và NSNN - càng nộp chậm càng bị phạt và bị truy thu nha.

Bạn cần nắm 1 điều: Doanh nghiệp chỉ có trách nhiệm khấu trừ tại nguồn, kê khai thuế TNCN và nộp phần thuế đã khấu trừ cho NN (thu hộ thôi chứ thù lao được hưởng bèo lắm không đủ chi phí cho việc này ấy chứ); Doanh nghiệp không có trách nhiệm phải quyết toán thuế TNCN cho NLĐ, NLĐ chịu trách nhiệm trước pháp luật khi quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế.
------
Nếu thấy ổn thì Thanks 1 phát nhá!

Sửa lần cuối:
B

bluerose

Guest
30/11/05
17
0
0
Đại Dương Xanh
Cám ơn bạn ketoanthattinh,

nhưng mình bổ sung thêm là tháng 2&3 kế toán bên mình cũng đã làm và nộp tờ khai rồi, chỉ là người ta bỏ xót không kê khai cho nhân viên đó thôi, bởi thời gian đó bên mình thuê kế toán bên ngoài làm hộ, mà người bên mình không rành kế toán, nên cứ nghĩ thời gian thử việc thì không tính BHXH, BHYT, thuế TNCN, nên trên bảng lương ngoài lương thực lãnh ra, thì các thông tin này đều để trống, kế toán bên ngoài không kiểm tra kỹ thế là bỏ xót mất người này.

Bây giờ nếu kê khai lại cho người này thì mình làm điều chỉnh thôi chứ, nếu làm lại tờ khai cho tháng 2&3 thì ngoài phạt nộp chậm tiền thuế ra mình còn bị phạt thêm khoản do nộp tờ khai trễ hạn, như vậy thì thiệt quá.

Nên bạn nào biết cách điều chỉnh như thế nào, làm ơn giúp mình với.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn có thể làm truy thu BHXH cho người đó, và nộp tiền phạt nộp chậm