Mình ko biết làm sao đây!

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các anh chị và các bạn! :biggrin:
Cty của em ghi sổ kế toán theo hình thức:"chứng từ ghi sổ" bằng tay(ko làm trên máy vi tính).
Sau khi em ghi xong nhửng cuốn sổ tiền mặt, chứng từ ghi sổ, và sổ cái xong.
Đến khi đụng đến cuốn sổ "kế toán chi tiết" thì em thật sự băn khoăn ko biết mình có cần ghi cuốn sổ này hay ko? Vì bao nhiêu tài khoản sử dụng "tài khoản cấp 1 và 2" đều đã được ghi hết ở cuốn sổ cái rồi, mà cty em hoạt động cũng nhỏ nên số tài khoản sử dụng ko nhiều lắm.
Vậy thì ko biết em có cần thiết ghi cuốn sổ "kế toán chi tiết đó hay ko vậy các anh chị và các bạn??????.
Mong nhận được ý kiến của các anh chị và các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Sổ kế toán chi tiết là sổ phục vụ cho công tác kế toán, nếu như công ty của bạn có qui mô siêu nhỏ và bạn nghĩ là mình có thể nhớ hết tất cả các khoản chi phí của công ty thì không cần thiết phải ghi....

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Van Anh,

Bạn đang phân vân không biết có nên mở sổ chi tiết hay không, điều đó có nghĩa là hiện giờ bạn không có cái gì để mở sổ chi tiết cả. Vậy thì không cần thiết phải mở.

Sổ chi tiết nhằm phân loại, cụ thể hơn nữa những nghiệp vụ phát sinh để tiện việc theo dõi về lâu dài.

Thế chỗ bạn làm không có vật liệu hay công nợ gì nhiều à? Nhưng có thể bạn phải sử dụng sổ/thẻ chi tiết hàng hoá, vật tư nếu có hàng hoá, vật tư đấy.

Vài ý cùng bạn.
:atom:

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Mở sổ chi tiết chỉ để theo dõi : Tiền mặt, công nợ ngoài ra đừng nên mở nhiều sổ chi tiết qua. Mở nhiều quá thì không biết đâu mà làm cả.
Còn nữa nếu mở quá nhiều sổ chi tiết suốt ngày ghi chép thì biết bao giờ mới rãnh rỗi để lên đây trò chuyện với các anh chị hả em.
Kế toán mà suốt ngày chi chi tiết tiết nhu7 thế thì chắt già chát hợc bốn mắt ha ha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA