Có thể kiêm nhiệm vai trò kế toán không?

• Thread starter hungnguyen2008
  • Ngày gửi
H

hungnguyen2008

Guest
24/6/08
2
0
0
Hanoi
Xin chào các bạn,

Tôi có ý định thành lập một công ty nhỏ, dạng Công ty TNHH, và vì muốn giảm các chi phí thời gian đầu nên tôi định tự làm lấy sổ sách kế toán và thực hiện vai trò của một kế toán viên và người phụ trách kế toán. Vấn đề là tôi không có bằng cấp chuyên môn về kinh tế, tài chính hay kế toán. Tôi muốn biết như vậy thì có vấn đề gì với các quy định của nhà nước hay không? Tôi sẽ vừa là người quản lý (Giám đốc) vừa kiêm nhiệm vai trò kế toán viên, phụ trách kế toán.

Mong nhận được sự tư vấn của các bạn. Xin cảm ơn rất nhiều!

Nguyễn Hùng

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
bạn không được vừa làm giám đốc vừa làm kế toán bạn ah

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Trời đất, vừa làm Giám đốc vừa làm phụ trách kế toán thì Pótay.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Xin chào các bạn,

Tôi có ý định thành lập một công ty nhỏ, dạng Công ty TNHH, và vì muốn giảm các chi phí thời gian đầu nên tôi định tự làm lấy sổ sách kế toán và thực hiện vai trò của một kế toán viên và người phụ trách kế toán. Vấn đề là tôi không có bằng cấp chuyên môn về kinh tế, tài chính hay kế toán. Tôi muốn biết như vậy thì có vấn đề gì với các quy định của nhà nước hay không? Tôi sẽ vừa là người quản lý (Giám đốc) vừa kiêm nhiệm vai trò kế toán viên, phụ trách kế toán.

Nguyễn Hùng
Theo mình thì cũng không được nhưng mà không biết cái này có văn bản nào hướng dẫn không nhỉ??

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Hihi..... nếu bạn cần kế toán thì alô cho tớ nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Xin chào các bạn,

Nguyễn Hùng
Theo Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003
Ðiều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm
1. Giả mạo, khai man, thỏa thuận hoặc ép buộc người khác giả mạo, khai man, tẩy xóa tài liệu kế toán.
2. Cố ý, thỏa thuận hoặc ép buộc người khác cung cấp, xác nhận thông tin, số liệu kế toán sai sự thật.
3. Ðể ngoài sổ kế toán tài sản của đơn vị kế toán hoặc tài sản liên quan đến đơn vị kế toán.
4. Huỷ bỏ hoặc cố ý làm hư hỏng tài liệu kế toán trước thời hạn lưu trữ quy định tại Ðiều 40 của Luật này.
5. Ban hành, công bố chuẩn mực kế toán, chế độ kế toán không đúng thẩm quyền.
6. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn đe dọa, trù dập người làm kế toán trong việc thực hiện công việc kế toán.
7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.

==> Nếu bạn có ý định thành lập công ty TNHH thì bắt buộc phải có kế toán riêng.

H

hungnguyen2008

Guest
24/6/08
2
0
0
Hanoi
Cảm ơn các bạn nhiều đã giúp trả lời thắc mắc của tôi. Vậy là phải tốn thêm chi phí cho kế toán nữa rồi :wall:

To bạn Hồng Hà: mình sẽ liên lạc với bạn nếu cần, cho mình thông tin liên lạc. Thanks

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
To hungnguyen2008: Đây là thông tin của HongHa:
Họ và tên: NguyenHongHa
NS: 1979
Đang học VB2 kế toán (đã làm kế toán).
SĐT: 0906256126
Chưa biết yêu cầu của bạn như thế nào nhưng cũng mạo muội đăng ký 1 chân ketoanlonton. Thanks!!!

Sửa lần cuối:
K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
To Hungnguyen2008: Nếu được em cũng xin đăng kí một chân kế toán với ah.
Em tên: Trần Thị Khánh Thuỳ
Sinh năm: 1985
Tốt nghiệp khoa: Tài chính kế toán
Có kinh nghiệp làm kế toán. Đã từng làm báo cáo tài chính năm và làm kế toán thuế
Nếu được thì Anh Nguyễn Hùng có thể liên lạc với em qua SĐT: 0906.246810 hoặc email là: beautiful_life_1985@yahoo.com
EM xin chân thành cảm ơn. Mong được Anh Hùng chú ý đến

Sửa lần cuối:
K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Xin chào các bạn,

Nguyễn Hùng
Vấn đề này em nghĩ là không được đâu. Vì ngay như chồng làm GĐ hoặc chủ tịch hội đồng quản trị thì vợ không được làm kế toán hoặc thủ quỹ huống gì là kiêm nhiệm như vậy. Thôi thuê thêm một kế toán nữa đi ah

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
Theo pháp luật là tại công ty TNHH không được làm giám đốc kiêm kế toán, tuy vậy mình vẫn thấy các công ty có quy mô nhỏ họ vẫn tự làm. Như bên chỗ bạn mình có mở công ty TNHH, không thuê kế toán mà tự mình làm kê khai thuế, làm báo cáo tài chính,... mình thấy đâu có sao nhỉ? còn các DN lớn, hay công ty cổ phần... thì dĩ nhiên là không được kiêm nhiêm rùi. Kể cả người khác thân có mối quan hệ gần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA