Chuẩn mực kế toán hàng tồn kho

• Thread starter danglien
  • Ngày gửi
D

danglien

Guest
14/6/08
2
0
0
hai phong
Em đang có bài thảo luận trên lớp về chuẩn mực kế toán hàng tồn kho. Em muốn tìm hiểu xem trước và sau khi có chuẩn mực các công ty thực hiện ghi chép đối với khoản mục hàng tồn kho nay như thế nào. Anh chị nào biết giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
41
hn
hàng tồn kho

Em đang có bài thảo luận trên lớp về chuẩn mực kế toán hàng tồn kho. Em muốn tìm hiểu xem trước và sau khi có chuẩn mực các công ty thực hiện ghi chép đối với khoản mục hàng tồn kho nay như thế nào. Anh chị nào biết giúp em với.
Tôi cũng không đủ kinh nghiệm để nói cho bạn biết hết được!
Tôi chỉ nói cho bạn biết 2 điểm bạn cần nhấn mạnh trong bài thảo luận của bạn đấy là có thêm đoạn quy định về lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho.
Và thứ nữa là Phương pháp nhập sau xuất trước: Với phương pháp này thì hầu hết các doanh nghiệp có thể lợi dụng lạm phát để có thể đẩy lãi ra năm sau (lợi dụng lạm phát kết hợp với sự giúp đớ của công nghệ tin học). Hiện tại, trong chuẩn mực vẫn được phép áp dụng phương pháp này nhưng buộc các doanh nghiệp áp dụng phương pháp này phải trình bày chênh lệch của phương pháp này với giá nhỏ nhất của hàng tồn kho từ: giá trị thuần có thể thực hiện được, giá bình quân gia quyền cả kỳ dự trữ, nhập trước xuất trước để hạn chế gian lận bằng chuyển đổi phương pháp xác định giá xuất kho.

K

kakamuoimuoi

Guest
10/7/08
51
0
6
hà nội
Giúp em với!

Bản BCTC năm 2006 đã nộp CQ thuế sử dụng phương pháp tính giá xuất kho là Bình quân gia quyền, nhưng em làm lại BCTC thì sử dụng phương pháp tính là nhập trước xuất trước, không bít khi quyết toán có bị phạt không nhỉ? Có thể cứu vãn tình thế bằng cách nào? và mức phạt bao nhiêu? Cty em sắp quyết toán rồi. Hic.
Các bác chỉ giáo dùm muội nha. Thanks

W

whitemouse

Sơ cấp
1/10/08
18
0
1
40
Hai Duong
Bạn phải xem lại xem Cty bạn đã đăng ký với CQ thuế phương pháp tính giá xuất kho năm BCTC là phương pháp nào, Nếu như là Phương pháp Bình quân gia quyền thì bạn phải làm một biên bản sửa BCTC gởi lên CQ thuế và làm lại BCTC của năm đấy, còn nếu là PP Nhập trước xuất trước thì bạn không phải lo vì bạn đã làm đúng và lần làm lại của bạn là đã sửa BCTC của năm 2006. Nhưng bạn cần chú ý khi điều chỉnh hoặc làm lại BCTC phải có biên bản điều chỉnh gởi lên cơ quan thuế cùng với bản BCTC làm lại của bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA