Thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter ntthu08
  • Ngày gửi
N

ntthu08

Guest
18/6/08
12
0
0
37
Ha Noi
Bạn nào biết giúp mình vụ này với?
Tháng 8/2007 Doanh nghiệp bên mình nhập khẩu 1 lô hàng và mọi thủ tục nộp thuế của lô hàng này đã song. Nhưng đến tháng 4/2008 DN bên mình bị truy thu thuế, tăng số thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng NK. Và DN cũng đã đi nộp số thuế đó.
Vậy thuế GTGT hàng NK bị truy thu kia có được khấu trừ vào năm nay không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvhungtct

Trung cấp
11/4/08
77
0
0
43
Hanoi
Tháng 8/2007 Doanh nghiệp bên mình nhập khẩu 1 lô hàng và mọi thủ tục nộp thuế của lô hàng này đã song. Nhưng đến tháng 4/2008 DN bên mình bị truy thu thuế, tăng số thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng NK. Và DN cũng đã đi nộp số thuế đó.

Theo quy định tại tiết c5, điểm 1.2, Mục III, Phần B Thông tư 32/2007/TT-BTC thì: "Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ được khấu trừ phát sinh trong tháng nào được kê khai khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó"
"... Trường hợp hoá đơn GTGT hoặc chứng từ nộp thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mua vào phát sinh trong tháng nhưng chưa kê khai kịp trong tháng thì được kê khai khấu trừ vào các tháng tiếp sau, thời gian tối đa là 03 tháng kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh".

Theo quy định trên, cty của bạn ko đc phép khấu trừ thuế GTGT đối với số thuế GTGT hàng NK bị truy thu mà phải hạch toán khoản thuế đầu vào này vào trị giá hàng nhập.

K

khlinh

Guest
29/11/07
38
0
0
Tân Phú
cho hỏi: Thuế gtgt hàng nhập khẩu mình vẫn kê khai khấu trừ bình thường phải không bạn? Và lệ phí hải quan minh tính vào giá trị hàng hóa luôn hay là làm bút toán riêng (nếu làm bút toán riêng thì đưa vào tk 641 có đúng không)

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nếu số thuế bị truy thu do lỗi của Hải quan khi tính thuế thì bạn được khấu trừ bình thường đối với thuế GTGT, còn thuế nhập khẩu thì tính vào giá vốn hàng bán trong kỳ. Còn ngược lại thì tính vào chi phí khác (nhưng không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế).

N

ntthu08

Guest
18/6/08
12
0
0
37
Ha Noi
Nếu số thuế bị truy thu do lỗi của Hải quan khi tính thuế thì bạn được khấu trừ bình thường đối với thuế GTGT, còn thuế nhập khẩu thì tính vào giá vốn hàng bán trong kỳ.

Anh cho em hỏi thêm là: Nếu như lô hàng đó em nhập khẩu trong năm 2008 thì sẽ đơn giản rồi, nhưng lô hàng đó em nhập từ năm 2007 cơ. Vậy em chưa hiểu là tính giá vốn như thế nào nhỉ? Trong năm nay thì bên em ko nhập thêm hàng đó nữa, chỉ còn số lượng tồn kho là 201 cái sang 2008. Trong khi đó số thuế NK bị truy thu là của 32 cái.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Anh cho em hỏi thêm là: Nếu như lô hàng đó em nhập khẩu trong năm 2008 thì sẽ đơn giản rồi, nhưng lô hàng đó em nhập từ năm 2007 cơ. Vậy em chưa hiểu là tính giá vốn như thế nào nhỉ? Trong năm nay thì bên em ko nhập thêm hàng đó nữa, chỉ còn số lượng tồn kho là 201 cái sang 2008. Trong khi đó số thuế NK bị truy thu là của 32 cái.
Nghĩa là bạn tính số thuế NK truy thu đó vào 632 (tính vào giá vốn hàng bán trong kỳ).

N

ntthu08

Guest
18/6/08
12
0
0
37
Ha Noi
Anh HoangNam cho em hỏi thêm với?
Trường hợp DN bên em là bị tăng phầm trăm thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu. Tức là lúc đầu mặt hàng đó chịu thuế NK là 5% và thuế GTGT hàng NK là 5%. Và tháng 4 vừa rồi Hải quan thông báo truy thu thuế là tăng thuế NK và thuế GTGT hàng NK là 10%.
Em nghĩ cái này là do người khai tờ khai cho bên em khai sai. Theo anh như vậy thì bên em có được tính vào chi phí hợp lý, và có được khấu trừ thuế GTGT không ạ?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Anh HoangNam cho em hỏi thêm với?
Trường hợp DN bên em là bị tăng phầm trăm thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu. Tức là lúc đầu mặt hàng đó chịu thuế NK là 5% và thuế GTGT hàng NK là 5%. Và tháng 4 vừa rồi Hải quan thông báo truy thu thuế là tăng thuế NK và thuế GTGT hàng NK là 10%.
Em nghĩ cái này là do người khai tờ khai cho bên em khai sai. Theo anh như vậy thì bên em có được tính vào chi phí hợp lý, và có được khấu trừ thuế GTGT không ạ?
Nếu DN kê khai chưa chính xác thì HQ phải có trách nhiệm kiểm tra để áp thuế suất cho đúng. Tóm lại nếu việc truy thu do lỗi của HQ thì bạn tính bình thường vào giá vốn phần thuế nhập khẩu (tính vào chi phí hợp lý) và khấu trừ thuế GTGT, còn nếu do lỗi DN thì tính vào chi phí khác (không được tính vào chi phí hợp lý khi kê khai tính thuế TNDN).

C

Chautoan1316

Sơ cấp
2/12/19
2
0
1
35
help me

Mình có tiền thuế Nk và GTGT hàng NK sau tham vấn bị tăng.

Vậy mình hạc toán ntn trên PM misa

Cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA