Hợp lý chi phí xăng xe

• Thread starter thaodangyeu1818
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình cũng gặp trương hợp như các bạn.Xe hơi thì của giám đốc nhưng mình lỡ đưa mấy HĐ xăng dầu vào để khấu trừ thuế rồi. Mình cũng đã lên thuế hỏi để làm hợp đồng mượn xe hay thuê xe của GĐ cho Cty. Nhưng họ nói ko được vì muốn đưa vào chi phí họp lý thì phải có HĐ chứng từ rõ ràng.Mà GĐ là cá nhân làm sao có HĐ.Vậy là mình phải làm tờ khai điều chỉnh và nộp phạt.
Không ai cấm được mình mượn xe, nhất là mượn của chính giám đốc, điều bình thường trong xã hội mà. Bạn làm hợp đồng mượn xe thì không phải lấy hóa đơn và đóng thuế gì hết.

Người ta còn mượn cả căn nhà để làm văn phòng công ty, mượn có cái xe thì đã sao chứ.

Còn nếu làm hợp đồng thuê xe thì mang hợp đồng đó lên thuế, nộp các loại thuế liên quan để lấy hóa đơn do thuế cấp. Dùng hóa đơn đó đưa vào chi phí thuê xe luôn. Cách này chỉ làm cho hiện tại và tương lai, còn nếu áp dụng cho quá khứ thì sẽ nhận án phạt vì "kê khai thuế trễ".

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nhất trí với ý kiến của thanhvunt, lập hợp đồng mượn xe, cái này có mẫu trên WKT nhà mình rồi, câu hỏi cũng đã được hỏi nhiều lần. Nếu cẩn thận thì lập bảng kê theo dõi chuyến, cự ly và ra các quyết định khoán về chi phí xăng xe (cái này cũng có mẫu rồi đó).

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Không ai cấm được mình mượn xe, nhất là mượn của chính giám đốc, điều bình thường trong xã hội mà. Bạn làm hợp đồng mượn xe thì không phải lấy hóa đơn và đóng thuế gì hết.

Người ta còn mượn cả căn nhà để làm văn phòng công ty, mượn có cái xe thì đã sao chứ.

Còn nếu làm hợp đồng thuê xe thì mang hợp đồng đó lên thuế, nộp các loại thuế liên quan để lấy hóa đơn do thuế cấp. Dùng hóa đơn đó đưa vào chi phí thuê xe luôn. Cách này chỉ làm cho hiện tại và tương lai, còn nếu áp dụng cho quá khứ thì sẽ nhận án phạt vì "kê khai thuế trễ".

Anh cho e hỏi là : Cty em thành lập từ tháng 10/08, đã làm Hợp đồng thuê xe của giám đốc nhg lại chưa đi nộp thuế cho việc thuê xe đó nên k có Hoá đơn, mà tờ khai thuế hàng tháng thì em đã khai hết rồi. vậy bjờ em huỷ cái Hợp đồng thuê xe đó đi thay vào đó làm Hợp đồng mượn xe . Rồi làm 1 cái Hợp đồng thuê xe khác bắt đầu từ tháng 1/09 để bđầu đi nộp thuế có dc k ạ :005: ? Ah cho e hỏi thêm là nếu thuê xe phải nộp thuế, thì thuế suất là bao nhiêu với ạ:wall: ?
Em cám ơn !

T

Tan nguyen loan

Guest
17/9/09
14
0
0
37
Hải Dương
Theo tôi thì bạn làm hợp đồng mượn xe hay thuê xe của Giám đốc trên hợp đồng quy định rõ các chi phí liên quan do công ty chịu. Nếu thuê thì nhớ lấy hóa đơn thuê xe. vậy la ok. Để làm chặt hơn chi phí xăng nếu công ty có làm định mức thì càng tốt và làm các giấy đi đường ghi thời gian và địa điểm tránh bên thuế nói giám đốc đi chuyện riêng cũng đưa xăng vào.

Cty e cũng phát sinh chi phí xăng trong khi xe đi mượn, e muốn hỏi mình ko làm hđồng thuê xe đc vì bên cho mượn ko thể xuất hoá đơn dịch vụ thuê vậy e làm hợp đồng mượn xe có đc ko?và có ổn ko? làm ntn? và làm định mức chi phí xăng dầu làm ntn? làm các giấy đi đường ntn? anh (chị) có mẫu cho e xin với, e mới vào nghề còn nhiều bỡ ngỡ mong anh chị chỉ bảo giúp. cảm ơn anh(chị),rất mong được hồi âm sớm nhất

T

Tan nguyen loan

Guest
17/9/09
14
0
0
37
Hải Dương
Nhất trí với ý kiến của thanhvunt, lập hợp đồng mượn xe, cái này có mẫu trên WKT nhà mình rồi, câu hỏi cũng đã được hỏi nhiều lần. Nếu cẩn thận thì lập bảng kê theo dõi chuyến, cự ly và ra các quyết định khoán về chi phí xăng xe (cái này cũng có mẫu rồi đó).

anh (chị) ơi e cũng gặp trường hợp này, e muốn hỏi hđ mượn xe mẫu ở đâu vậy, bảng kê theo dõi chuyến, cự ly quyết định khoán về chi phí xăng xe, cái đó cũng mẫu ở đâu? anh (chị) tìm giúp e đc ko? e mới vào nghề rất cần những mẫu biểu đó vì e chưa có KN làm. A (chị)giúp e tìm mẫu đó đc ko? nếu có gửi cho e qua địa chỉ: mailoannt@ymail.com . Rất cảm ơn anh (chị), e mong nhận được hồi âm sớm nhất

T

thuxinh xinh

Guest
24/9/09
7
0
0
43
ha nam
bạn ơi, nhưng nếu làm hợp đồng thuê xe của giám đốc thì biết đâu bên thuế sẽ hỏi hoá đơn chi phí tiền thuê xe , giám đốc làm gì có hoá đơn trả cho công ty chứ.

H

huyen0201

Sơ cấp
20/11/08
12
0
1
ha noi
công ty em cũng đang dùng xe của chồng chị giám đốc. các hóa đơn xăng xe cũng viết về cty. các anh chị bảo em phải làm thế nào để tiền xăng xe được tính là chi phí hợp lý với. em cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA