Công văn giải trình về việc chậm nộp BHXH

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Ánh Tuyết, 4 Tháng bảy 2008.

80,112 lượt xem

1. Ánh Tuyết

Ánh Tuyết Guest

Ai có Công văn giải trình về việc chậm nộp BHXH không gửi cho em với. Em cảm ơn nhiều nhé!

2. Ánh Tuyết

Ánh Tuyết Guest

Các bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Công văn này là công văn giải thích lý do vì sao mình không đóng BHXH cho nhân viên . Tức là vì sao đóng muộn đó bạn.

3. Thamht

Thamht "Nhóc" ngốc xít

Ý của pác là đã đóng BHXH rùi, nhưng có tháng đóng muộn đúng k?
    Nếu thế thì chỉ cần nộp phạt thui mà, sao phải giải trình nhỉ? Lãi nộp chậm của BHXH cầu Giấy mình là 0.73%. Không biết chỗ bạn có áp dụng mức này k?
    :atom:

4. thanh nga 87

thanh nga 87 Thành viên ít truy cập

Nhân tiện đây mọi người cũng cho mình hỏi luôn nhé, nếu mình bị phạt do nộp chậm BHXH thì cho vào đâu nhỉ, và số 2% để lại mà hàng tháng mình phải trích nộp thì cũng cho vào đâu nhỉ? Vấn đề này mình còn mơ hồ lắm mong mọi người giúp mình với nhé?
    Thanks

5. Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân Già mà ham

Mẫu công văn mang tính tham khảo.
    Trong thực tế, doanh nghiệp bạn vướng mắc vấn đề gì để chậm tham gia BHXH thì bạn giải trình theo tình hình thực tế của doanh nghiệp

Chúc bạn sớm thành công.

Thân

6. Thuvdl

Thuvdl Thành viên sơ cấp

Đóng BHYT cho CBCNV đi học dài hạn ở nước ngoài

Mọi người ơi cho mình hỏi với. Cơ quan mình có một vài cán bộ được cử đi học dài hạn ở nước ngoài. Từ trước đến nay chỗ mình ko đóng BHYT cho họ. Nhưng từ T12/08, cơ quan BHXH yêu cầu cơ quan mình phải đóng BHYT cho những đối tượng trên. Như vậy có đúng ko. Có bạn nào biết văn bản nào quy định về vấn đề này ko chỉ giúp mình với

7. Kế Toán Già Gân

Thời buổi hiện nay, ai cũng cần xin form hết vậy ta.
    Việc biên soạn công văn có gì mà phải khó, phải tập làm đi chứ. Mỗi doanh nghiệp đều có lý do riêng, không ai giống ai cả.

CÔNG TY ……. CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨ VIỆT NAM
    Đia chỉ cty Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

TP.HCM, ngày xx tháng xx năm xxxx.
    Số :………/....

TỜ TRÌNH
    V/v Chậm tham gia BHXH, BHYT
    Kính gửi : Cơ quan Bảo hiểm xã hội quận ( cty bạn đóng )
    Công ty chúng tôi được thành lập theo Giấy CNĐKKD số: xxxxxxxxxxxxx do Sở Kế Hoạch và Đầu Tư cấp ngày xx/xx/xxxx
    Do Ông/bà : ..................chức vụ : ....... là đại diện pháp luật
    Địa chỉ ……………………….
    Ngành nghề hoạt động : ( Bạn trình bày ngành nghề của cty bạn )

Tháng xx năm 20xx đến tháng …. năm 20xx Công ty đang trong giai đoạn thành lập và chỉ có ….. nhân sự tham gia hoạt động kinh doanh sản xuất. Nên Công ty không tiến hành đăng ký BHXH & BHYT. Đến tháng xx năm 20xx Công ty mới ổn định được nhân sự. Nay Công ty đã ổn định kinh doanh sản xuất và làm tờ trình này kính xin Cơ quan BHXH Quận …….. cho Công ty chúng tôi tham gia BHXH/BHYT cho người lao động. Trong thời gian sắp tới, Công ty cam kết sẽ trích nộp BHXH đầy đủ cho người lao động đang làm việc tại đơn vị, chuyển nộp kịp thời tiền BHXH hàng tháng về cơ quan BHXH.

Kính mong Quý Cơ quan BHXH Quận ………… chấp thuận.
    Trân trọng kính chào!
    GIÁM ĐỐC CÔNG TY

Last edited: 20 Tháng ba 2009
    Châu Vi thích bài này.
  8. Kế Toán Già Gân

Chán các bạn thật, không nhẻ KTGG cứ ngồi đây than với chời hoài sao. Quét cả khối của bài đó, dùng copy và paste vào word thế là xong. Qua word trình bày lại theo ý của mình. Chời ơi chời.

Bài 16 trong topic này

Bài 22 trong topic này

Chúc thành công

9. hoalan_chi

hoalan_chi Thành viên thân thiết

đây là tờ đk tham gia BHXH và kèm theo tờ trình chậm nộp BHXH nữa,bạn down về nhé!(?sorry mình ghét gửi mail)

Các file đính kèm:

dthoang2303 thích bài này.
  10. Jun08

Jun08 Thành viên sơ cấp

công ty mình đã thành lập được hơn 1 năm rồi nhưng cũng vẫn chưa nộp bhxh liệu có vấn đề gì không?

11. hoainiem2009

hoainiem2009 Thành viên sơ cấp

Các bạn ơi, việc phạt do nộp chậm nộp BHXH là quy định của pháp luật rùi. Cơ quan BHXH thông cảm kiểu gì thì cũng phải thu. Tốt nhất là mình phải nộp đúng thời gian theo quy định các bạn ạ.

12. thuybs

thuybs Thành viên sơ cấp

Mình hỏi với nha, cty minh cũng mới thành lập, nhân viên chưa có ai hết, hiện giờ cty chỉ có 2 người hà nên mình chưa có đi đăng ký lao động cũng như BHXH, không biết giờ có cần đi đăng ký ko nhỉ, nếu đi đăng ký thì mình phải làm thủ tục như thế nào và nộp ở đâu vậy, cty mình đang ở Gò Vấp. Ai biết giúp mình với nha, cảm ơn.

13. oanh BL

oanh BL Thành viên hoạt động

cho em hỏi với các bác ơi ........ công ty em có một chị sinh em bé từ tháng 6 đến nay tháng 12 em mới làm thai sản cho chi ấy được , BHXH bắt em phải làm công văn giải trình, làm công văn giải trình như thế nào giúp em với.

14. Kế Toán Già Gân

Tình trạng sao thì lập văn bản trình bảy như vậy. Ví dụ: Người lao động chậm nộp giấy khai sinh cho doanh nghiệp để doanh nghiệp làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản