Mỗi tuần một chuyên đề

Khai thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter Nickname
  • Ngày gửi
N

Nickname

Guest
8/7/08
3
0
0
42
Ha Noi
Công ty mình làm lương T1/08 nhưng đến tháng cuối T2/08 thì trả luôn cả 2 tháng, mình muốn hỏi là nếu làm tờ khai thuế TNCN T1/08 thì khi đó có tính thuế TNCN không (vì lúc đó bảng lương T1/08 chỉ là số để phân bổ chứ chưa phát lương nên người lđ chưa thực lĩnh) hay để sang T2 mình kê số thực lĩnh của cả 2 tháng để đánh thuế hay là tháng nào mình làm tờ khai tháng đấy theo số liệu trên bảng lương (số để phân bổ chứ chưa thực lĩnh) nhỉ? Bạn nào giúp mình với vì mình chưa làm món này bao giờ. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vshoang

Guest
22/7/08
1
0
0
Bắc Giang
Thuế TNCN thường xuyên là loại thuế khai theo tháng, quyết toán theo năm vì vậy khi lập bảng lương tháng bạn phải thực hiện luôn việc tính, khấu trừ thuế TNCN tạm tính để kê khai với cơ quan Thuế theo quy định.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Công ty mình làm lương T1/08 nhưng đến tháng cuối T2/08 thì trả luôn cả 2 tháng, mình muốn hỏi là nếu làm tờ khai thuế TNCN T1/08 thì khi đó có tính thuế TNCN không (vì lúc đó bảng lương T1/08 chỉ là số để phân bổ chứ chưa phát lương nên người lđ chưa thực lĩnh) hay để sang T2 mình kê số thực lĩnh của cả 2 tháng để đánh thuế hay là tháng nào mình làm tờ khai tháng đấy theo số liệu trên bảng lương (số để phân bổ chứ chưa thực lĩnh) nhỉ? Bạn nào giúp mình với vì mình chưa làm món này bao giờ. Thanks!

Cơ sở tính thuế TNCN là số tiền lương thực lĩnh. Vì vậy, bạn có thể kê khai thuế TNCN vào T2/08 cho hai tháng.

V

vutranngoc

Guest
7/10/07
16
0
0
41
Hà nội

Nếu số thuế TNCN phải nộp <5tr/tháng thì bạn có thể làm tờ khai theo quý và nộp tiền theo qúy. Hơn 5tr/tháng thì mới phải làm tờ khai theo tháng và nộp tiền theo tháng bạn ạ!

M

maidang

Guest
28/9/06
24
0
0
Hà Nội
Lương của tôi từ 1-8/2008 là 4,5 tr. Từ tháng 9/2008 là 6,5 tr, như vậy tôi phải tính thuế TNCN như thế nào ạ?
Có phải là trừ đi 5tr- còn lại 1,5tr thì mức thuế suất là như thế nào ạ?
Tôi chưa biết rõ lắm về cái này, các bạn giúp tôi với nhé.
Xin chân thành cảm ơn

W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
Trong tr­ường hợp lương của bạn được 6,5trđ/tháng thì số thuế bạn phải nộp cho tháng đó là: (6,5tr - 5tr)*10% = 150nghìn.