Các Bác giup em với

• Thread starter hoang dat
  • Ngày gửi
H

hoang dat

Guest
Vì lúc đi học Thầy cô hướng dẫn không kỹ nên bây giờ làm không biết có đúng không.Các Bác làm ơn chỉ hộ em trình tự lưu chuyển chứng từ khi bắt đầu bán hàng đến lúc ghi vào các sổ kế toán nhé!cám ơn các Bác rất nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

newAC

Guest
26/8/04
10
0
0
Ha Noi
Xuất phát từ định khoản
N 111, 131
C 511, 333
HĐBH chuyển cho kếtoán bán hàng (kế toán doanh thu) vào sổ 511,
kế toán thuế vào sổ 333 .
Đồng thời, nếu thu bằng tiền mặt thì hóa đơn chuyển cho kế toán tiền mặt
nếu trả sau, chuyển 1 bản lưu cho kế toán công nợ hoặc kế toán TGNH
Mình làm thế có ổn k0?

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Bán hàng có nhiều phương thức khác nhau như bán lẻ , bán trả chậm ,bán hàng qua đại lý .... Thế ở DN của bác bán hàng theo phương thức nào ?

N

nguyen ngoc van

Guest
To Hoang Dat :
Ở cty mình, bộ phận sale phụ trách việc theo dõi hợp đồng và đơn hàng. Khi có đơn đặt hàng họ sẽ chuyển sang cho kế toán xuất hóa đơn. Hóa đơn là chứng từ xuất kho đồng thời ghi nhận doanh thu, thuế và khoản phải thu từ khách hàng.

Liên 1 hoá đơn sẽ lưu tại bộ phận xuất hóa đơn, liên 2 chuyển cho khách hàng còn liên 3 lưu theo chứng từ xuất của kho.

Kế toán công nợ chỉ theo dõi nợ trên cơ sở số liệu của TK 131, kế toán tiền mặt hoặc ngân hàng chỉ hạch toán thu trên cơ sở bảng kê nộp tiền hoặc diễn giải trên ủy nhiệm chi của khách hàng.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Hoang Dat,
Để trả lời câu hỏi của bạn thì hơi dài đấy, tuỳ từng trường hợp bán hàng và bố trí nhân sự để có cách lưu chuyển chúng từ phù hợp.

Có lẽ bạn nên nêu cụ thể hơn để mọi người ... chung sức vậy. Hi hi!
:0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA