Hình thức kế toán

• Thread starter Dangkhoath
  • Ngày gửi
D

Dangkhoath

Guest
:lily:
Các bác ơi ! Qua tham gia và đọc các bài tham luận của các bác trên diễn đàn, thì toàn là các cao thủ võ lâm trong lĩnh vực kế toán không hà ! Em chỉ mới bắt đầu tập tành tham gia nghiên cứu lĩnh vực rất hay này đó !

Vậy các bác cho em hỏi tí nhé :
1.Khi xem sổ sách kế toán một doanh nghiệp thì làm sao biết được doanh nghiệp đó dùng hình thức kế toán nào ? nhật ký chứng từ ? Ghi sổ ? ....ăn cứ vào đâu để biết hả ?

2. Dựa vào đặc điểm nào để quyết định áp dụng hình thức kế toán cho doanh nghiệp mình khi khởi sự một doanh nghiệp mới ?

3. Những ưu , khuyết điểm của các hình thức này ? tại sao chọn hình thức này mà không chọn hình thức kia ?

Rất mong các bác dành chút thời gian quý báo cho tui thọ giáo một chút
Cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Bạn nên xem lại các hình thức ghi sổ và các loại sổ sách của từng hình thức trong sách bạn sẽ biết được vì sao "Khi xem sổ sách kế toán một doanh nghiệp thì làm sao biết được doanh nghiệp đó dùng hình thức kế toán nào ? nhật ký chứng từ ? Ghi sổ ? ....ăn cứ vào đâu để biết hả " Mổi hình thức có một mẩu sổ đặc thù riêng.
để chọn nên áp dụng hình thức kế toán nào cho một DN mới vào hoạt động thì phải căn cứ vào qui mô của DN ,DN kinh doanh mặt hàng gì mức độ phát sinh như thế nào.... cái này thì còn tuỳ vào mổi người Kế toán trưởng có người thì thấy hình thức này thuận hơn có người thì thấy hình thức kia thuận hơn....Mình nghĩ bạn nên bỏ thêm thời gian nghiên cứu lý thuyết một tý nữa bạn sẽ tự trả lời hết 3 câu hỏi của mình

X

X-men

Guest
19/8/04
25
1
0
Vườn táo
1. Các hình thức kế toán khác nhau thì khác nhau về sổ sách kế toán nên nếu bạn xem các sổ sách kế toán là biết ngay nó thuộc hình thức kế toán nào.
2. Cái này thì tùy thuộc vào kế toán trưởng thôi. Suy cho cùng các hình thức kế toán cũng chỉ là một hệ thống nên áp dụng mô hình nào là tùy thuộc vào người xây dựng cái mô hình ấy.
3. Ưu nhược điểm của các mô hình thì có rất nhiều trong các sách về kế toán, bạn nghe lời anh Hà đọc một vài quyển là biết ngay. Có điều áp dụng thực tế thì ưu nhược điểm đôi khi phụ thuộc vào con người nhiều hơn

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
1.Khi xem sổ sách kế toán một doanh nghiệp thì làm sao biết được doanh nghiệp đó dùng hình thức kế toán nào ? nhật ký chứng từ ? Ghi sổ ? ....ăn cứ vào đâu để biết hả ?
Nhận biết một hình thức kế toán là các sổ sách kế toán. Mà các sổ đều có tên và cách ghi chép. Vì vậy đương nhiên là nhìn vào các sổ sách ghi chép là biết đơn vị đó sdụng hình thức ktoán nào. Cái này trong sách có hết nhỉ.

2. Dựa vào đặc điểm nào để quyết định áp dụng hình thức kế toán cho doanh nghiệp mình khi khởi sự một doanh nghiệp mới ?
Câu hỏi này rất hay . Cái này cũng có trong sách đấy. Và khi học xong môn kế toán hay bị thầy hỏi lắm. Để lựa chọn một hình thức kế toán phù hợp cho đvị mình không nên chỉ dựa vào đặc điểm hiện tại ( DN mới thành lập quy mô còn nhỏ, sử dụng ít TK, ít chi tiết, ít người, làm thủ công hay máy vi tính) mà phải tính cho cả tương lai khi Dn phát triển và mở rộng.

Trong 4 hình thức kế toán hiện nay nhật ký chứng từ được coi là khó nhất, tốn sổ sách và công ghi chép, đồng thời lại khó thực hiện trên máy vi tính, không biết trong trường các thầy còn dạy kỹ không ( ngày xưa chủ yếu học hình thức này - theo Nga ngố mà), tuy nhiên hthức này lại rất dễ xem xét, đối chiếu, kiểm tra. Nhưng không nên áp dụng vì chỉ phù hợp với thủ công thôi.
Hình thức nhật ký sổ cái cũng gần như vậy.
Nếu bạn xác định để thuận lợi cho công việc thì nên sắm MVT và cài một phần mềm nào đó, sẽ ko fải băn khoăn gì nhiều, nhưng fải lựa chọn cẩn thận cho phù hợp đặc điểm DN mình. Nếu chưa có điều kiện thì nên sử dụng hthức chứng từ ghi sổ.

3. Những ưu , khuyết điểm của các hình thức này ? tại sao chọn hình thức này mà không chọn hình thức kia ?
Như trên đã nói. Còn tuỳ cả vào việc bạn thấy hình thức nào dễ với mình. Hiện nay nhiều người dùng hthức chứng từ ghi sổ , nó dễ ghi chép, dễ theo dõi, dễ kiểm tra, có thể 1 người cũng làm được. Khuyết điểm : ghi trùng lắp. Hthức này thuận lợi cho bạn khi chuyển sang ktoán trên mấy tính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA