Cách thức đánh giá công nợ trung bình theo nhân viên bán hàng

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Trong bán hàng, ở rất nhiều công ty thì việc thu nợ là do chính nhân viên bán hàng phải là người đốc thúc khách hàng trả nợ để từ đó nhận được hoa hồng bán hàng trên doanh số thu được chứ không phải doanh số bán được.

Để thưởng cho nhân viên kinh doanh thu nợ tốt hơn cần có 1 chỉ tiêu đánh giá khả năng thu nợ của từng nhân viên bán hàng. Tuy nhiên đánh giá chính xác khả năng thu nợ của 1 nhân viên bán hàng thì cần dựa vào nhiều yếu tố. Đơn cử sau đây là 1 cách tính chỉ số này:

- Chỉ số thu nợ (%)= doanh thu đã thu/tổng doanh thu bán được
Chỉ số này có thể tốt nhưng có thể gặp tình huống là:

+ tiền đã thu trong tháng = tiền thu của doanh thu tháng trước + tiền thu được được của doanh thu tháng này.

==> dẫn tới: có thể tiền thu được trong tháng lớn hơn hoặc gần bằng doanh thu tháng này ==> chỉ số nợ gần 100% --> không hợp lý do doanh thu tháng này vẫn còn nhiều khoản chưa thu được.

Do vậy người ta nghĩ tới chỉ số thứ 2 là tỷ lệ nợ còn lại:

- Tỷ lệ nợ còn lại (%) = Nợ còn lại/tổng doanh thu tháng

Ở tình huống này thì cũng có trường hợp tương tự xãy ra khi một nhân viên bán hàng tháng trước còn treo nợ sang tháng sau, nhưng vẫn chưa thu được hết nợ dẫn đến

chỉ số nợ = (tiền chưa thu được của tháng này + tiền chưa thu được của tháng trước (hoặc trước nữa))/doanh thu tháng này.

Thử 1 ví dụ:

Nhân Viên__DT tháng 1__Nợ cuối T1___chỉ số nợ T1__DT tháng 2__Thu trong T2___Nợ cuối T2___Chỉ số nợ T2
A_________150.000.000__50.000.000____33.33%____ 30.000.000__20.000.000______60.000.000__200%
B__________60.000.000__30.000.000____50%_______40.000.000__10.000.000______60.000.000__150%

Như vậy liệu đánh giá này có chính xác. Mong nhận được thêm ý kiến từ các anh chị có kinh nghiệm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Đây là suy nghĩ của ncxn
Mục tiêu: xét thưởng, phạt hàng tháng đối với NV bán hàng
Nội dung: Xét tỷ lệ thu hồi công nợ trong kỳ
Phương pháp:

-Định thời hạn chốt công nợ: em lấy là tháng (ngày cuối tháng)
-Qui định: công nợ tồn không quá 3 tháng (kiểm soát công nợ)
-Tỷ lệ thu hồi công nợ =tổng số tiền thu được trong tháng /(công nợ tồn đến tháng trước+công nợ phát sinh tháng này)
* Nhận xét
-tỷ lệ thu hồi công nợ luôn nhỏ hơn 1 (100%) >>>phản ánh năng lực thu hồi công nợ của từng nhân viên
-nếu để xét thưởng, phạt thì dùng tỷ lệ thu hồi công nợ như trên có người doanh số thấp >>>công nợ thấp nhưng tỷ lệ thu hồi công nợ lại cao. Vì thế để "công bằng" khi xét tỷ lệ thu hồi công nợ người ta còn xét luôn chỉ tiêu về doanh số (tỷ lệ DS =doanh số đạt được/ doanh số kế hoạch).
---------------------------

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Em thường cộng lũy kế dư nợ để tính cho nhân viên thu nợ. Và tính trên tỷ lệ% nợ đã thu / dự thu tháng.
Ví dụ:
------------Tháng1-----Tháng2
Doanh thu---100---------150
Dự thu------100---------170
Đã thu--------80----------100
Tỷ lệ----------80%--------58,8%
Dư nợ---------20----------70

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bên mình hàng tháng giao kế hoạch thu tiền cho nhân viên kinh doanh gồm số nợ đến hạn, quá hạn và 50% doanh thu kế hoạch (do đặc thù dịch vụ). Cuối tháng đánh giá theo tỷ lệ % nợ đã thu / kế hoạch tháng.

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Hì, post bài ủng hộ ku Bình cái nhé.

Theo tớ, ví dụ của cậu hơi bị đơn giản, tại sao cậu lại chỉ tính công nợ tháng này và tháng trước, thế còn những tháng trước nữa thì sao?

Tớ attach 1 cái file về bảng đánh giá tuổi nợ bên dưới làm ví dụ, theo tớ, có thể phân hệ số cho từng khoảng nợ (như cho các môn học thời mình còn đi học ấy, văn: hệ số 2, toán: hệ số 2.v.v...)
Nợ dưới 30 ngày: hệ số 1
Nợ từ 30 ngày - 60 ngày: hệ số 2
Nợ từ 60 ngày - 90 ngày: hệ số 3
...
Tức là người nào có khoảng nợ càng lâu thì hệ số tính sẽ càng cao, sao đó tính hệ số trung bình bằng cách:
(Số tiền phải thu 30 ngày x hệ số nợ 30 ngày)+ (Số tiền 90 ngày x hệ số 90 ngày).../ Tổng số nợ

Hì, mới suy nghĩ được tới đó thôi, tạm post lên đây đã, theo cậu thì thế nào?
(hix, trước giờ ko quen làm mấy cái này...)

Đính kèm

• Aged.xls
    22.5 KB · Lượt xem: 310
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Xin lỗi mấy hôm nay bận nên chưa vào hồi âm topic này được.
Nay vào trả lời các bác đây:

@nguoiconxunui: Đó là đánh giá công nợ rất hay nhưng vô hình chung bỏ qua những khoảng công nợ dài hạn không xử lý được. Vì công nợ tính tới tháng trước chưa hẳn là công nợ của tháng trước mà có thể là của nhiều tháng trước.
Rất cảm ơn bác vì từ bác, tui suy nghĩ ra vấn đề hay hơn nữa. tui sẽ tập trung lại và post lên 1 lần

@Darkmoon: Cảm ơn chú, Các của chú khá giống với nguoiconxunui.

@Pearl59: Cảm ơn bác, đó cũng là 1 cách hay. Thật ra tỷ lệ nợ thu 50% cho doanh thu trong tháng đó là đặc thù chung của của bán lẽ cho nhiều công ty do vậy. Với tỷ lệ này mình có thể tính kế hoạch thu nợ dựa vào số nợ quá hạn, chẳng hạn mình cho rằng số nợ qua 5 ngày là quá hạn thu nợ dù có thể không nói với khách hàng điều đó.

@naviah: Vâng, việc đưa ra ví dụ về nợ tháng trước chỉ là để cho đơn giản chứ thật tình em cũng không mong là nó có thể đơn giản như vậy. Việc đưa ra tỷ lệ nợ quá hạn tính theo số lượng này quá hạn như bác rất hay, có điều cái trọng số đó, theo em nghĩ có thể hợp lý hơn nếu mình tính theo số ngày vì em thấy rằng: trọng số là 1 cho những cái quá hạn 30 ngày có thể bị phản đối do: 1 ngày cũng là 1 mà 30 ngày cũng là 1, tương tự 31 ngày thì trọng số là 2 trong khi 60 ngày thì trọng số cũng là 2.

Em thử đề nghị cách tính số ngày nợ quá hạn trung bình như ví dụ trong file đính kèm (dựa theo file của Naviah)
Cách tính trong file:
- Số ngày nợ trung bình = Tổng sigma(khoản nợ x số ngày quá hạn)/tổng nợ.

Đính kèm

• Aged.xls
    28.5 KB · Lượt xem: 200
C

Cuncondangyeu

Guest
24/3/07
2
0
0
43
Ha noi
Giup em voi!

Sửa lần cuối:
C

Cuncondangyeu

Guest
24/3/07
2
0
0
43
Ha noi
Anh chị giúp em về cách thu hồi công nợ sao cho hiệu quả!

Em chào anh chị .Em có một vấn đề muốn được sự chỉ giúp của anh chị.Em vừa mới bắt đầu nhận vào làm kế toán công nợ cho một công ty dược .Các sếp giao cho em việc chăm sóc khách hàng và thu hồi công nợ nhưng thực tình em chưa biết gì về cách thu nợ thế nào cho hiệu quả cả.Em co đọc qua về mây bài viết của các anh chị nhưng em ko biết nên tìm ra phương pháp nào cho mô hình của cty em. Các anh chi giúp em với vì em bắt giặc tay vo lần đầu tiên em làm kế toán công nợ.Em cảm ơn các anh chị !::0sleep:

H

HUAN86

Guest
8/9/10
1
0
0
bacgiang
chào cuncon! bạn chịu khó đi thôi,sát xao với khách hàng,khi đó bạn sẽ biết được khi nào khách hàng có tiền và lúc đó là lúc dễ thu hồi nợ nhất.bạn có phương pháp khác thì mình cùng tham khảo nhé.

J

jih

Guest
11/7/14
0
0
1
Ha noi
Đây là suy nghĩ của ncxn
Mục tiêu: xét thưởng, phạt hàng tháng đối với NV bán hàng
Nội dung: Xét tỷ lệ thu hồi công nợ trong kỳ
Phương pháp:

-Định thời hạn chốt công nợ: em lấy là tháng (ngày cuối tháng)
-Qui định: công nợ tồn không quá 3 tháng (kiểm soát công nợ)
-Tỷ lệ thu hồi công nợ =tổng số tiền thu được trong tháng /(công nợ tồn đến tháng trước+công nợ phát sinh tháng này)
* Nhận xét
-tỷ lệ thu hồi công nợ luôn nhỏ hơn 1 (100%) >>>phản ánh năng lực thu hồi công nợ của từng nhân viên
-nếu để xét thưởng, phạt thì dùng tỷ lệ thu hồi công nợ như trên có người doanh số thấp >>>công nợ thấp nhưng tỷ lệ thu hồi công nợ lại cao. Vì thế để "công bằng" khi xét tỷ lệ thu hồi công nợ người ta còn xét luôn chỉ tiêu về doanh số (tỷ lệ DS =doanh số đạt được/ doanh số kế hoạch).
---------------------------[/QUOTE
Em thấy ý kiến của anh về theo dõi doanh thu dựa vào công nợ khá hay, và đây cũng là yêu cầu sếp em mong muốn ,. Nếu được anh/ chị có thể cho em xin bảng theo dõi doanh thu dựa vào khả năng thu nợ và số lượng bán hàng của nhân viên kinh doanh được không ạ ? .
Em cám ơn nhiều ạ .

C

Chu văn tá

Guest
13/11/15
4
0
1
36
Chào các bạn lời đầu tiên cho mình gửi lời chúc sức khỏe đến tất cả các Anh, Chị, Em trong webketoan ạ, và hnay mình có câu hỏi mong là các Anh, chị có kinh nghiệm giải đáp giúp mình ạ.
Ai có mẫu biểu của nhập xuất tồn nhập liệu hàng ngày để cuối tháng xem số lượng còn tồn chi tiết và sử dụng cho dễ hiểu gửi cho mình được ko ak. xin cảm ơn./.

C

Chu văn tá

Guest
13/11/15
4
0
1
36
ai có fiel quản lý vật tư cho phù hợp gửi mình được ko ak, mình xin cảm ơn

accountant_ou

accountant_ou

Sơ cấp
24/6/15
6
1
3
30
chào các bạn
Topic này cũng đã lâu rồi, nhưng xin được phép "đào mộ" lên để góp ý với cương vị hiện tại là 1 chuyên viên quản lý công nợ
Về việc tính toán và đánh giá chỉ số thu nợ nên dựa trên 2 tiêu chí: Nợ đã thu trong kỳ và Tổng nợ đến hạn, quá hạn (không dựa trên tổng nợ phát sinh hay Tổng nợ luỹ kế)
Công nợ phải được phân làm 3 nhóm: Trong hạn, đến hạn và quá hạn (phân loại dựa vào ngày hoá đơn và ngày đến hạn thanh toán)
Ví dụ: Nếu tổng nợ quá hạn là 45 triệu, nợ đến hạn cần phải thu là 55 triệu, trong kỳ thu được 30 triệu (lấy số phát sinh tăng TK Tiền đối ứng với bên Có TK 131) thì chỉ số thu nợ là 30%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA