Kế toán tiền gửi ngân hàng. giấy báo có, nợ.

• Thread starter hiepketoanpham
  • Ngày gửi
H

hiepketoanpham

Guest
30/3/13
2
0
0
34
Thành phố Hồ chí minh
Anh, Chị giúp nghiệp vụ này với.

Công ty XYZ mở tài khoản tại 2 ngân hàng Viettinbank và BIDV. Ngày 10/10/2013 phát sinh nghiệp vụ như sau:

Rút tiền gửi ngân hàng của công ty chuyển từ ngân hàng viettinbank sang ngân hàng BIDV số tiền 1tỷ đồng. Đã nhận được giấy báo nợ của ngân hàng viettinbank, chưa nhận được giấy báo có của ngân hàng BIDV.

Theo mọi người hạch toán nghiệp vụ trên như thế nào. đưa vào phần mềm kế toán sao?
Theo mình thì vào phần chuyển khoản nội bộ nhưng mình vẫn thắc mắc không biết chưa nhận được giấy báo có của ngân hàng BIDV thì phải hạch toán hay theo dõi ra sao? mà nếu lấy 113 ra đê đinh khoản thì đưa lên phần mềm kế toán lại không đúng vì lúc đó sẽ có 112 tới 2 tỷ. hay việc chưa nhận được giấy báo có của ngân hàng BIDV không quan trọng không cần quan tâm tới.

Mong mọi người giúp mình giúp mình với. rất mong nhận được sự quan tâm và góp ý của tất cả mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh
Ðề: Kế toán tiền gửi ngân hàng. giấy báo có, nợ.

ghi nhận
nợ 113 có 112
lúc nào bidv báo có thì chuyển lại nợ 112 có 113
Làm sao mà 112 có 2 tỷ được :)

L

lieu24

Sơ cấp
28/3/11
4
0
0
ha noi

Đúng rồi đó. Sao bạn lại nghĩ ra là 2 tỷ nhỉ.
Lúc nhận được giấy báo nợ của Viettinbank hạch toán : Nợ 113 có 112 VTBank
Lúc nhậnd được giấy báo có của BIDV hạch toán : nợ 112 BIDV có 113. vậy là xong rồi,

H

hiepketoanpham

Guest
30/3/13
2
0
0
34
Thành phố Hồ chí minh

Đúng rồi đó. Sao bạn lại nghĩ ra là 2 tỷ nhỉ.
Lúc nhận được giấy báo nợ của Viettinbank hạch toán : Nợ 113 có 112 VTBank
Lúc nhậnd được giấy báo có của BIDV hạch toán : nợ 112 BIDV có 113. vậy là xong rồi,

Về lý thuyết là vậy mình cũng biết. nhưng khi đưa vào phần mềm kế toán. mình vào phân hệ ngân hàng - chuyển tiền nội bộ thì phần mềm định khoản NTK112BIDV/ Có TK112VTB. tren sổ báo cáo quỹ tiền mặt hiên rõ như vậy. nhưng không có chỗ để hạch toán hay phản ánh về việc chưa có giấy báo có cảu ngân hàng BIDV đây là điều mình thắc mắc ở đây là theo dõi giấy báo có như thế nào.
Hay khi lấy sổ phụ từ ngân hàng mình cứ hạch toán còn việc có giấy báo có hay không không quan tâm. hay đòi ngân hàng cho giấy báo có.
2 bạn trên chỉ nói theo lý thuyết sách vở cái đó thì mình thừa biết rồi, quan trọng ở đây là thực tế ngoài doanh nghiệp và làm trên phần mềm. Ai có kinh nghiệm thực tế chỉ với!
Cám ơn mọi người đã góp ý. Mong mọi người tiếp tuc đóng góp cho mình hiểu.

L

lynt2711

Guest
23/4/13
0
0
0
Hà Nội

ko biết bạn sử dụng phần mềm kế toán bên nào nhỉ?
Mình là nhân viên tư vấn phần mềm cty phần mềm kế toán MaxV.
Với phần mềm kế toán MaxV của bên mình , trường hợp của bạn sẽ được giải quyết như sau:
+ Thứ 1 sửa chi tiết tài khoản theio dõi cho từng ngân hang vd : BIDV là Tk 11211 : TK Tiền VND gửi ngân hàng BIDV
Viettinbank 11212 TK tiền VND gửi ngân hàng Vietinbank
+ Thứ 2 : Lúc nhận được giấy báo nợ của Viettinbank hạch toán : vào phiếu kế toán Định khoản : Nợ TK 113 có 11211
+ Thứ 3 :Lúc nhậnd được giấy báo có của BIDV hạch toán :Vào phiếu kế toán Định khoản : Nợ TK 11212, Có TK 113
Tớ đã thử và thấy trên trên só quỹ tài khoản 112, ko có gì thay đổi chỉ thay đổi TK !11212 và TK 11211.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA