Hủy hóa đơn tháng trước, điều chỉnh khai thuế tháng sau?

• Thread starter Hoang Nu
  • Ngày gửi
H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
chào các anh chị.Giúp em nha:
tháng 6 em xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng,đầu tháng 7 họ yêu cầu hủy hóa đơn do sai tên hàng.(số lượng bán, đơn giá bán bằng nhau)
vậy em phải điều chỉnh thế nào trong tờ khai thuế VAT tháng 7, cũng như về tình hình sử dụng hóa đơn trong tháng 7?
Em cảm ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
tháng 6 em xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng,đầu tháng 7 họ yêu cầu hủy hóa đơn do sai tên hàng.(số lượng bán, đơn giá bán bằng nhau)
vậy em phải điều chỉnh thế nào trong tờ khai thuế VAT tháng 7, cũng như về tình hình sử dụng hóa đơn trong tháng 7?
Em cảm ơn anh chị nhiều.

Khi hủy hóa đơn em nhớ lập Biên bản nhé.
Khi xuất hóa đơn thay thế vào T7, em kê khai hóa đơn đó trên tờ khai thuế VAT và báo cáo sử dụng hóa đơn như bình thường.
Đối với hóa đơn hủy, em lập Biên bản bổ sung, điều chỉnh (Mẫu01/KHBS-theo TT60) tại phần 2 - Điều chỉnh giảm số thuế phải nộp.
Cheers.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Mình cũng đã trải qua cái rắc rối này rồi, mình viết lên những gì cần làm mong giúp được bạn:
1) Hủy HĐ: Lập biên bản hủy HĐ
2) Xuất lại HĐ mới (ngày HĐ là ngày xuất chứ ko phải ngày cũ nha bạn)
3) Hôm bạn viết bài là ngày 23/07/2008 vậy chắc bạn đã nộp tờ khai và báo cáo hết rồi, khai rồi thì làm thế này: lập tờ khai bổ sung 01/KHBS (Điều chỉnh giảm số thuế phải nộp)
Cuối kỳ 07/2008:
1) Tổng hợp trên tờ khai 01-3/GTGT
2) HĐ xuất lại mình sẽ khai trên tờ khai 01/GTGT cho kỳ 07/2008
3) Về BCTH SD hóa đơn 06/2008 bạn cứ để vậy vì đi kèm với BC tháng 6 thì mình có BB hủy nên ko lo. HĐ xuất lại bạn sẽ báo cáo bình thường cho kỳ 07/2008
Chúc bạn làm việc tốt!

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Truì trùi!!! Chỉ sai tên hàng thôi có cần phải hủy hóa đơn không bạn. "Bạn chỉ cần điều chỉnh lại là được!"

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
hi!
Mình thấy hủy bỏ hóa đơn rắc rối quá nên đã hỏi cơ quan thuế(tại phòng tuyên truyền và hỗ trợ người kê khai thuế).Họ trả lời là mình phải hủy hóa đơn đó.
Thiết nghĩ chỉ sai tên hàng thui mà phải điều chỉnh cả số thuế, hủy hóa đơn... Thuế bảo hủy thì hủy thôi.hichic.
Rắc rối nhỉ.
Chúc mọi người làm việc tốt

B

baris

Guest
20/4/07
26
0
1
39
Ha Noi
Huỷ hoá đơn.

Công ty mình là cty nước ngoài nên việc xuất và gửi hoá đơn ra nước ngoài là thường xuyên. Có trường hợp phát sinh là hóa đơn bị sai hoặc phía khách hàng muốn thay đổi lại nội dung trên hoá đơn. Mình chắc chắn là phải lập biên bản huỷ nhưng ko biết là có cần lập thành hai bản giao cho bên khách hàng ko vì đây là quan hệ mang tính chất quốc tế, ko biết mình lập bản nữa gởi sang phía nước ngoài có cần thiết hay ko? Rất mong các bạn cho ý kiến.

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Em cảm ơn anh chị nhiều.

Theo mình thì không cần làm biên bản huỷ HĐ . Bạn chỉ cần lấy lại HĐ đó rồi sửa lại tên hàng và đóng dấu lên đó nếu khách hàng đồng ý như vậy . Thế có phải là đơn giản hơn là huỷ không vì số liệu không thay đổi mà

M

maigreenlife

Guest
12/6/08
7
0
0
38
Q.12
theo mình biết là phải báo cáo thuế tháng 06 trước ngày 20 của tháng 07, như vậy thì bạn chỉ cần lập biên bản huỷ hoá đơn tháng 06 sau đó viết lại HD khác là đc, bạn chuyển hoá đơn đó sang tháng 08 để báo cáo cho tháng 07 là đc, mình cũng làm như vậy rồi. Nếu sai tên hàng bạn có thể làm biên bản điều chỉnh là đc kg cần huỷ đâu. Bạn có thể thảo luận với cty khách hàng đc mà, cty mình cũng bán hàng cho cty nước ngoài nè

T

thuydiem1986

Guest
hì bạn hủy hóa đon đó và xuất thay thế cho họ hóa đon khác.
Hoa đon thay thế bạn kê khai bình thường, còn hóa đon hủy bạn kê khai âm trên bảng kê bán ra. Tìnhhình sử dụng hóa đon thì hóa đon hủy bạn không kê khai gì hết, hoa đon thay thế bạn kê kahi bình thường như xuất hóa đon bán hàng thế thôi

M

maigreenlife

Guest
12/6/08
7
0
0
38
Q.12
Bất cứ chứng từ nào có liên quan đến khách hàng thì bạn nên lập thành 02 bản, 01 bản giữ lại cty, còn 01 bản gửi cho khách hàng.

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
hì bạn hủy hóa đon đó và xuất thay thế cho họ hóa đon khác.
Hoa đon thay thế bạn kê khai bình thường, còn hóa đon hủy bạn kê khai âm trên bảng kê bán ra. Tìnhhình sử dụng hóa đon thì hóa đon hủy bạn không kê khai gì hết, hoa đon thay thế bạn kê kahi bình thường như xuất hóa đon bán hàng thế thôi

Cái chữ màu đỏ ấy . Sao lại không kê khai nhỉ . Báo cáo tình hình sử dụng HĐ thì phải báo hỏng chứ Football

M

maigreenlife

Guest
12/6/08
7
0
0
38
Q.12
Đúng vậy bảng báo cáo tình hình HD bạn phải khai la sử dụng bao nhiêu HD, còn lại bao nhiêu và huỷ bao nhiêu nữa chứ. Khi báo cáo phải kèm theo biên bản huỷ nữa đó.

Sửa lần cuối:
P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Bạn thuydiem1986 sao lại xúi dại người khác vậy, bạn có biết rõ vấn đề này không vậy?

• Like
Reactions: FOg.Fox

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA