Mỗi tuần một chuyên đề

chain discount?

• Thread starter hitoriki2510
  • Ngày gửi
H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
chain discount là một trong 3 loại discount( cái này em đọc được trong kế toán Mĩ) nhưng quyển đó viết sơ sài và mơ hồ quá. Có ai biết cách tính và ý nghĩa của loại discount này thì giúp em với :wall: cám ơn mọi người nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
cách tính mình ko nhớ rõ lắm

Nhưng ý nghĩa của nó là: quy tắc dây truyền về luồng tiền ( độ giảm xuống của luồng tiền) dùng để xác định đạo hàm của 1 hàm với 1 biến số, trong đó là hàm của một biến.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Nếu muốn hiểu sâu hơn, bạn nên tìm sách viết bằng tiếng anh, tại thư viện quốc gia có đấy.

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
cậu nói thế tớ lại càng ko hiểu. Tớ nhớ trong sách nó bảo đây là 1 trong 3 loại chiết khấu ( giảm giá ) : 2 loại còn lại là chiết khấu thanh toán và chiết khấu thương mại, còn cái này dịch sang tiếng việt nôm na là chuỗi chiết khấu (hoặc chuỗi giảm giá ). Theo tớ hiểu là giành cho đơn vị nào có 2 hoặc nhiều hơn discount rate. Sau đó nó bảo bắt tính equivalent unit of discount rate. Huhu

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Chiết khấu thương mại Trade discount

Bạn hỏi chain discount nghĩa là gì? hay cách tính của nó.

Mình giải thích cho bạn như này nhé, đây là 1 cách tính làm giảm đi giá trị của tiền hàng. Tính bằng công thưc của đạo hàm, còn trong 3 loại chiết khấu như bạn nói thì không phải, Kế toán quản trị không đơn giản là chỉ dịch ra có nghĩa là giảm giá thì bạn cho đây là chiết khấu (giảm giá) như vậy sẽ hiểu sai bản chất của công thức tính.

Có lẽ nên tìm lại sách đọc kỹ hơn, mình cũng ko nhơ được chi tiết cụ thể công thức nhưng đây là ý nghĩa của nó. Chúc bạn sớm tìm hiểu rõ về chain discount .

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
Mình xem lại sách rồi, quyển Bookeeping and Accounting - Crash course. Nó nói rõ ràng thế này nhé, cậu thử dịch hộ mình
" Three different kinds of discounts that sellers offer purchasers of their goods are : trade discount, cash discount ( settlement discount) and chain discount. Rather than give varying increasing single discounts to different classes of purchasers, some companies use chain discounts. These have the advantage of appearing to be higher and emphasizing to the buyer the fact that she or he receives more than one discount. When using chain discounts, there are 2 methods that may be used to compute the net cost price:

1. Determine a single equivalent discount and then proceed to compute the net cost price. This method is also useful for companies that wish to compare varying discount policies of competing companies. To compute an equivalent discount, multiply the complements of each of the discounts ( 100% - discount) together and subtract the result from 100%. For example, the single discount equivalent of 10% and 20% is computed as:
-Step 1: (100%-10%) x (100%-20%) = 0.9 x 0.8 = 0.72
-Step 2: Equivalent discount = 100% - 72% = 28%

2. The net cost price can be coputed directly by multiplying the list price by the complement of each of the discounts in the series. It doesn't make any different in what order the discounts are arranged"
Dịch thì mình dịch được hết rồi. Nhưng mình hơi thắc mắc cái đoạn tính equivalent discount. Tại sao nó lại tính như cách tính ở trên nhỉ. Chain discount mình dịch ra là giảm giá 1 chuỗi ( tức là có nhiều discount rates) nhưng mình chưa hiểu dc cụ thể nó là thế nào. Bạn có thể lấy 1 ví dụ về 1 công ty cung cấp chain discount cho khách hàng dc ko? Và dựa vào đó tính equivalent discount cho mình. Mình rất cám ơn. Cái này theo Kế toán Mỹ, mình đọc thêm để hiểu thêm thôi, chứ mình học theo IAS ( mà cái này trong IAS ko đê cập đến. Hik)

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
hitoriki2510

Trong phần trên, mình dịch thì có nghĩa đúnglà các hình thức trong mua bán (3 hình thức) là nhằm nói về vấn đề giảm giá, chiết khấu. Và nó có sự khác nhau trong đó.

Bạn hiểu thế là đúng rùi đó.

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
hik, nhưng cậu có trả lời câu hỏi tớ đề cập ở trên dc ko. cám ơn cậu nhiều

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Chian discount nôm na kiểu như discount on discount. Vì tỷ lệ và giá trị discount chồng lên nhau như thế nên phải tính equivalent discount.

Ví dụ: Hito mua 100 cái kẹo được discount 10%, nếu mua thêm 10 cái nữa sẽ được discount những 20% nhưng mà giá trị khoản discount lần thứ 2 này không tính dựa trên list price (ví dụ list price là 1đ/kẹo), mà tính trên số tiền phải trả sau khi đã có discount của lần thứ 1. Từ đây xuất hiện cái equivalent discount = giá sau khi discount 10% * 20% = (90%*100đ)*20% = 28%.

Nếu ko tính equivalent discount thì cả ông chủ quầy kẹo cũng như Hito không hình dung ra ngay mình đã discount và được discount thực tế là bao nhiêu %. Mới thoạt nhìn thì cứ nghĩ là được những 10%+20%=30% nhưng thực ra chỉ được có 28% thôi. Chiến lược discount kiểu này nhằm thu hút khách hàng giống như bán hàng treo giá 39.999.999 đồng vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA