Mô hình Hợp doanh hoạt động theo Hợp đồng hợp tác kinh doanh

• Thread starter hoaiblack
  • Ngày gửi
H

hoaiblack

Guest
20/5/04
16
0
0
Các bạn giúp dùm mình,
Công ty mình hợp tác cùng với 1 công ty khác để đầu tư xây dựng một khu đất( đã ký kết một hợp đồng hợp tác kinh doanh, Mỗi bên góp 50% vốn). Hai bên đã thống nhất rằng bên phía công ty mình là chủ đầu tư, hợp doanh này có tài khoản ngân hàng riêng( nhưng do công ty mình làm chủ tài khoản) nhưng không có pháp nhân đầy đủ, hợp doanh này có bộ phận kế toán.
Vậy các bạn giúp mình giải đáp các vấn đề sau:
Hợp doanh này sẽ hạch toán độc lập hay phụ thuộc? Nếu phụ thuộc thì hạch toán phụ thuộc côgn ty nao?
Và về vấn đề nộp thuế và kê khai thuế? Sử dụng hoá đơn tài chính như thế nào?
Xin cam ơn,

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
hoaiblack nói:
Các bạn giúp dùm mình,
Công ty mình hợp tác cùng với 1 công ty khác để đầu tư xây dựng một khu đất( đã ký kết một hợp đồng hợp tác kinh doanh, Mỗi bên góp 50% vốn). Hai bên đã thống nhất rằng bên phía công ty mình là chủ đầu tư, hợp doanh này có tài khoản ngân hàng riêng( nhưng do công ty mình làm chủ tài khoản) nhưng không có pháp nhân đầy đủ, hợp doanh này có bộ phận kế toán.
Vậy các bạn giúp mình giải đáp các vấn đề sau:
Hợp doanh này sẽ hạch toán độc lập hay phụ thuộc? Nếu phụ thuộc thì hạch toán phụ thuộc côgn ty nao?
Và về vấn đề nộp thuế và kê khai thuế? Sử dụng hoá đơn tài chính như thế nào?
Xin cam ơn,
Vấn đề này, bạn làm ơn đọc thật kỹ VAS 07, VAS 08 và VAS 25 để tìm hiểu thêm nhé, tập trung vào đoạn 09 - đoạn 18 VAS 08.
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA