Thuế GTGT bao nhiêu % đối với gia công, đóng mới mui xe, làm thùng xe?

• Thread starter tomcoi
  • Ngày gửi
T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Các bạn cho tôi hỏi: Vừa qua công ty tôi có đăng ký được kinh doanh thêm phần gia công, đóng mới mui xe, làm thùng xe cho xe tải. Vậy tôi muốn hỏi là khi tôi xuất hóa đơn với nội dung đóng mới mui xe cho đơn vị thuê đóng thì tôi viết hóa đơn với thuế VAT bao nhiêu % vậy. Vì mới thêm lĩnh vực này nên tôi chưa biết và đang phân vân. Mong các anh chị chỉ bảo thêm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binhdio

Guest
21/7/08
21
0
0
44
Kien Giang
Trường hợp này áp dụng mức thuế xuất GTGT là 10% , xem phần B 3.28 TT32 sẻ thấy.

T

thuylinhlung

Guest
17/5/08
7
0
1
TP HCM
ban co nham ko lam thung xe TS la 5% chu...

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Các bạn cho tôi hỏi: Vừa qua công ty tôi có đăng ký được kinh doanh thêm phần gia công, đóng mới mui xe, làm thùng xe cho xe tải. Vậy tôi muốn hỏi là khi tôi xuất hóa đơn với nội dung đóng mới mui xe cho đơn vị thuê đóng thì tôi viết hóa đơn với thuế VAT bao nhiêu % vậy. Vì mới thêm lĩnh vực này nên tôi chưa biết và đang phân vân. Mong các anh chị chỉ bảo thêm.
Bạn thuylinhlung nói đúng đó bạn ạh. Nếu bạn viết là sửa chữa đóng thùng xe ô tô tải loại... hiệu.... và những thông tin khác có thể thì thuế là 5% còn nếu bạn viết Thùng mới 100% chi tiết thì thuế sẽ là 10% tuỳ bạn viết theo cách nào.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
(Trích thông tư 32/2007TT-BTC)
2. Mức thuế suất 5% đối với hàng hóa, dịch vụ:
2.36- Sửa chữa máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải là sản phẩm cơ khí.

T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Như bạn biết đấy. Xe tải đã có sẵn phần thùng xe rồi nhưng công ty chúng tôi nhận làm thêm mui xe trên thùng xe đó tạo thành một thùng hàng kín, và làm thêm cái phanh phụ cho xe ô tô. Theo tôi nghĩ thì viết hóa đơn ra với mức thuế 5%, nhưng vẫn chưa chắc chắn lắm, vì theo TT 32 mục 2.36 thì khi sửa chữa phương tiện vận tải là sản phẩm cơ khí thuế sẽ là 5%, nhưng đây lại ko sửa chữa mà lại là làm thêm mới ( cơi nới thêm trên thùng xe và phanh) vậy có được áp dụng thuế 10% hay ko? Ý kiến của các bạn thế nào ạ. Tôi xin cảm ơn

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Trời ơi bạn NPT đã trích dẫn cụ vậy mà bạn còn hỏi nữa.
( cơi nới thêm trên thùng xe ) đó là sản phẩm của cơ khí, còn phanh thì bạn chỉ có thay 1 bộ phần của nó đúng ko
còn tuy thuộc vào bạn nếu bạn viết thùng mới thuế 10% thì bạn phải có đầu vào đó nhé.

K

khoiphamsi

Guest
Hiện tại tôi cũng làm bên ngành sửa chữa ôô. Cty tôi chưa bao giờ nhận được công văn hướng dẫn cụ thể về thuế suất giữa sữa chữa và thay thế phụ tùng mới. That sự phòng kế toán Cty tôi cũng rất bối rối về vấn đề này. Ví dụ: Tôi nhận sửa chữa 1 chiếc xe tai nạn, được bồi thường từ Công ty Bảo hiểm Bảo Việt. Tổng dự toán là: 85,000,000đ. Trong đó: 35,000,000đ phần sửa chữa, và 50,000,000đ thay thế phụ tùng mới. Khi xuất Hóa đơn VAT có 2 phương án. 1) Xuất hoàn toàn 10% trên 85,000,000đ; 2) Xuất tách làm 2 HĐ (1 HĐ 5% trên 35,000,000đ, và 1 HĐ trên 50,000,000đ - Trường hợp này rất rắc rối nếu trong một lúc xuất HĐ trên 10 xe, thành ra trên 20 HĐ). Vậy xin hỏi các bạn chúng ta sẽ xuất hóa đơn như thế nào là đúng và gọn gàng nhất??????????

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Hiện tại tôi cũng làm bên ngành sửa chữa ôô. Cty tôi chưa bao giờ nhận được công văn hướng dẫn cụ thể về thuế suất giữa sữa chữa và thay thế phụ tùng mới. That sự phòng kế toán Cty tôi cũng rất bối rối về vấn đề này. Ví dụ: Tôi nhận sửa chữa 1 chiếc xe tai nạn, được bồi thường từ Công ty Bảo hiểm Bảo Việt. Tổng dự toán là: 85,000,000đ. Trong đó: 35,000,000đ phần sửa chữa, và 50,000,000đ thay thế phụ tùng mới. Khi xuất Hóa đơn VAT có 2 phương án. 1) Xuất hoàn toàn 10% trên 85,000,000đ; 2) Xuất tách làm 2 HĐ (1 HĐ 5% trên 35,000,000đ, và 1 HĐ trên 50,000,000đ - Trường hợp này rất rắc rối nếu trong một lúc xuất HĐ trên 10 xe, thành ra trên 20 HĐ). Vậy xin hỏi các bạn chúng ta sẽ xuất hóa đơn như thế nào là đúng và gọn gàng nhất??????????

Trường hợp này cũng rất nhức nhối, vì đây là vấn đề nhạy cảm: thú thực để phân biệt sửa chữa và thay thế phụ tùng rất khó. Khi SC 1 chiếc xe, tất nhiên là phải thay PT=> thay phụ tùng nó kết tinh trong SC.
Nói như thế để phân biệt thay PT trong trường hợp này và bán PT.
Tuy nhiên chẳng ai dám làm thế ( cty mình cũng vậy)
Vậy nên cứ đè 10% phà phang đại, nếu gặp bác nào kho khó thì tắt ra thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA