chi phí không hợp lý thì xử lý thế nào?

• Thread starter Ngatlantim
  • Ngày gửi
N

Ngatlantim

Guest
23/4/08
44
0
0
38
Son la
cả nhà chỉ giúp em vụ này với. Những chi phí mà có hóa đơn GTGT thì được hạch toán là chuyện đương nhiên nhưng có những chi phí mà ko có hóa đơn thì phải làm sao đây các anh chị? em được hướng dẫn là những chi phí đó thì mình chỉ ghi vào sổ sách KT nội bộ (nếu có)để theo dõi thôi chứ không được ghi vào sổ sách kế toán sẽ trình với thuế. nhưng những chi phí của bên em hầu hết là như vậy.Ví dụ như: tiền điện,nước,điện toại cố định... toàn mang tên chủ nhà mà bên chủ nhà ko suất hóa đơn GTGT cho bên em và bên em cũng ko có ý định làm thủ tục mua hóa đơn để được tính tiền thuê nhà vào chi phí vì thế những chi phí như vậy đều không được ghi vào sổ kế toán sao?những chi phí đó nếu có ghi vào thì tới khi quyết toán cũng bị loại ra mà mình ko hạch toán vào thì có khi nào thuế họ hỏi là sao ko có những chi phí đó ko? bên em hđ lâu rồi mà chưa có doanh thu nên thuế mà sờ đến là sẽ bị tra hỏi nhiều thứ đấy vì thế mong các anh chị cho em lời khuyên về cách hạch toán những chi phí đó.
cảm ơn các anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Các chi phí điện, nước ... hóa đơn tên chủ nhà vẫn được tính là CP hợp lý nếu bạn làm đủ thủ tục theo Thông tư 134.
Các chi phí khác không có hóa đơn chứng từ hợp lệ bạn vẫn có thể ghi sổ kế toán bình thường để xác định KQKD của cty một cách chính xác, khi tính thuế TNDN thì bạn loại nó ra khỏi CP là xong ...

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Các chi phí điện, nước ... hóa đơn tên chủ nhà vẫn được tính là CP hợp lý nếu bạn làm đủ thủ tục theo Thông tư 134.
Các chi phí khác không có hóa đơn chứng từ hợp lệ bạn vẫn có thể ghi sổ kế toán bình thường để xác định KQKD của cty một cách chính xác, khi tính thuế TNDN thì bạn loại nó ra khỏi CP là xong ...

Mình chưa đọc phần này trong thông tư 134, bạn có thể up chi tiết cho mọi người cùng xem được không?

Bên mình vẫn kê khai các hoá đơn này vào chi phí bình thường. Tuy nhiên trong Họp đồng thuê nhà, mình ghi rõ là các hoá đơn điện nước .... đứng tên người này, người kia được tính là chi phí của cty. Vậy có được không nhỉ?

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
1. Bạn chưa nói rõ việc cty thuê nhà độc lập hay vẫn chung với chủ nhà. Nếu chung với chủ nhà thì bạn phải phân bổ nó nhé.
2. Vấn đề cty đã hđ lâu mà chưa có doanh thu là sao vậy. Cty bạn không kinh doanh gì hay sao?
Nếu kêta quả kinh doanhmà lỗ nhiều quá thì không hợp lý đâu. Có thể bạn phai treo một số khoản chi phí đấy. Khi nào có doanh thu thi đưa vào, mặt khác để BCTC nó đẹp chút.

N

Ngatlantim

Guest
23/4/08
44
0
0
38
Son la
bên em hoạt động tư vấn đầu tư. kinh doanh cả năm rồi mà chưa có doanh thu. Vấn đề là ở chỗ hợp đồng thuê nhà đó cả chủ nhà và bên công ty em không ai muốn đóng thuế. mà nếu em nhớ không nhầm thì các khoản chi phí đó chỉ được tính vào cp khi hợp đồng đó được kẹp vào với bảng kê những phần chi phí đó.như vậy thì chủ nhà sẽ bị thuế họ truy ra và có lẽ là bị phạt vì thế mà bên em ko muốn.nhưng nếu cứ để như thế thì gần như toàn bộ chi phí phát sinh bên cty em đều mang tên chủ nhà thì đều bị loại hết.hay em làm hợp đồng mượn nhà được không các anh chị?

H

Hoang Doan

Guest
28/7/08
4
0
0
38
Từ Liêm - Hà Nội
cả nhà chỉ giúp em vụ này với. Những chi phí mà có hóa đơn GTGT thì được hạch toán là chuyện đương nhiên nhưng có những chi phí mà ko có hóa đơn thì phải làm sao đây các anh chị? em được hướng dẫn là những chi phí đó thì mình chỉ ghi vào sổ sách KT nội bộ (nếu có)để theo dõi thôi chứ không được ghi vào sổ sách kế toán sẽ trình với thuế. nhưng những chi phí của bên em hầu hết là như vậy.Ví dụ như: tiền điện,nước,điện toại cố định... toàn mang tên chủ nhà mà bên chủ nhà ko suất hóa đơn GTGT cho bên em và bên em cũng ko có ý định làm thủ tục mua hóa đơn để được tính tiền thuê nhà vào chi phí vì thế những chi phí như vậy đều không được ghi vào sổ kế toán sao?những chi phí đó nếu có ghi vào thì tới khi quyết toán cũng bị loại ra mà mình ko hạch toán vào thì có khi nào thuế họ hỏi là sao ko có những chi phí đó ko? bên em hđ lâu rồi mà chưa có doanh thu nên thuế mà sờ đến là sẽ bị tra hỏi nhiều thứ đấy vì thế mong các anh chị cho em lời khuyên về cách hạch toán những chi phí đó.
theo mình thì bạn nên chuyển hợp đồng sử dụng các dịch vụ như điện thoại, điện nước thành tên công ty thì vấn đề trở nên đơn giản rồi.
Vì những chi phí đó hàng tháng cũng không phải là ít đúng không?
Việc chuyển tên trong hợp đồng không phải là phức tạp lắm đâu.
Theo ý kiến chủ quan của mình là bạn nên làm lại hợp đồng những dịch vụ đó là được mà

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Chào bạn những chi phí đó bạn vẫn hạch toán bình thường. Đó là các chi phí không hợp lý hợp lệ nên bạn chỉ việc loại ra khi làm quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thôi là OK ( tất nhiên các khoản thuế gtgt trên hóa đơn đó bạn cũng không được kê khai )

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình chưa đọc phần này trong thông tư 134, bạn có thể up chi tiết cho mọi người cùng xem được không?
Up cái gì chứ, bạn tìm đọc TT134 là thấy ngay, cái TT đó có mấy trang A4 mà không đọc còn muốn người khác post chi tiết lên đây làm gì trời.

Bên mình vẫn kê khai các hoá đơn này vào chi phí bình thường. Tuy nhiên trong Họp đồng thuê nhà, mình ghi rõ là các hoá đơn điện nước .... đứng tên người này, người kia được tính là chi phí của cty. Vậy có được không nhỉ?
Đọc kỹ TT134 trước khi làm. Được hay không sẽ có câu trả lời trong đó.

....hay em làm hợp đồng mượn nhà được không các anh chị?
Được chứ, nên thế.

theo mình thì bạn nên chuyển hợp đồng sử dụng các dịch vụ như điện thoại, điện nước thành tên công ty thì vấn đề trở nên đơn giản rồi.
Vì những chi phí đó hàng tháng cũng không phải là ít đúng không?
Việc chuyển tên trong hợp đồng không phải là phức tạp lắm đâu.
Theo ý kiến chủ quan của mình là bạn nên làm lại hợp đồng những dịch vụ đó là được mà
Có bao nhiêu chủ nhà chấp nhận cho chuyển đổi.

L

Le thi Khanh

Guest
5/8/08
1
0
0
Hanoi

M

meocongoc

Guest
24/9/08
25
0
0
Ha noi
theo mình bạn nên hạch toán bình thường.Công ty mình cho vào TK 642.Nhưng bên bạn các khoản CP đó lại mang tên chủ nhà thì hơi mệt đấy.Bạn nên thoae thuận với chủ nhà xem sao.Chúc bạn thành công:eek:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA