Mỗi tuần một chuyên đề

Cá nhân muốn xuất hóa đơn cho phần thu nhập & nộp thuế

• Thread starter ttphp
  • Ngày gửi
T

ttphp

Guest
4/8/08
7
0
0
HCM
Chào các anh chị,

Em có đang muốn hỏi về 1 số vấn đề về thuế thu nhập giữa cá nhân với doanh nghiệp, nhưng không biết hỏi ở đâu. Anh/chị trả lời giúp em được không ạh?

Câu hỏi như sau: “Em là người dân bình thường, có doanh nghiệp đề nghị em viết 1 website (phần mềm) và yêu cầu phải có hóa đơn GTGT để thanh toán. Em cũng muốn kê khai thuế để nộp thuế và cơ quan thuế cung cấp giúp hóa đơn thanh toán. Vậy tính thuế như thế nào? Thủ tục ra sao? và nộp ở đâu?”

Rất mong nhận được trả lời.

Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em tự viết phần mềm rồi bán cho DN thì em phải lên chi cục thuế nơi em cư trú xin mua hoá đơn lẻ, chi cục thuế sẽ bán và tính số thuế GTGT, thuế khác em phải nộp, còn thuế TNCN thì khi DN kia trả tiền cho em thì họ sẽ trích lại tiền thuế và đi nộp hộ em hoặc nếu em đã có MST cá nhân thì em tự khai và tự đi nộp.

T

ttphp

Guest
4/8/08
7
0
0
HCM
Em tự viết phần mềm rồi bán cho DN thì em phải lên chi cục thuế nơi em cư trú xin mua hoá đơn lẻ, chi cục thuế sẽ bán và tính số thuế GTGT, thuế khác em phải nộp, còn thuế TNCN thì khi DN kia trả tiền cho em thì họ sẽ trích lại tiền thuế và đi nộp hộ em hoặc nếu em đã có MST cá nhân thì em tự khai và tự đi nộp.

Thanks Bác nhé,
Cho hỏi thêm: Nếu mà muốn đăng ký mã số thuế CN thì đến đâu khai báo?
Mình cũng đang làm cho 1 cty, nhưng hỏi họ có mã số thuế hay không thì trả lời là: Cty đóng giúp phần thuế TNCN (không cần mã số thuế của từng cá nhân).

T

ttphp

Guest
4/8/08
7
0
0
HCM
Ah, mà cá nhân bình thường có thể đăng ký mã số thuế TNCN không?

T

ttphp

Guest
4/8/08
7
0
0
HCM
Sau bao ngày chạy tới lui thì kết quả nhận được là: Không thể mua hóa đơn bán lẻ. Muốn mua hóa đơn bán lẻ phải đăng ký kinh doanh (cá nhân thì không có). Muốn đăng ký kinh doanh thì gần như thành lập 1 công ty. :confused:
Nói lên để ai đó vào đọc ý này của em để biết được kết cuộc sẽ như thế nào và đỡ mất thời gian vô ích.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Sau bao ngày chạy tới lui thì kết quả nhận được là: Không thể mua hóa đơn bán lẻ. Muốn mua hóa đơn bán lẻ phải đăng ký kinh doanh (cá nhân thì không có). Muốn đăng ký kinh doanh thì gần như thành lập 1 công ty. :confused:
Nói lên để ai đó vào đọc ý này của em để biết được kết cuộc sẽ như thế nào và đỡ mất thời gian vô ích.
Chỉ cần 1 cái hợp đồng và lên chi cục thuế viết đc hóa đơn bán lẻ mà? Sao lại yêu cầu làm thủ tục cấp MST nhỉ????