Thuế GTGT dịch vụ "Thiết kế Website"

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Có bạn nào làm công ty phần mềm , cho mình hỏi tí :

"Thiết kế website" có phải là dịch vụ chịu thuế GTGT không ?
Và thuế suất là bao nhiêu phần trăm ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Theo mình cái này chế độ không qui định rõ tên tuy nhiên có thể dựa vào Quyết định 128 để phân biệt, mà theo mình hiểu thì đây là phần mềm web, vì vậy thuộc vào đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng do đó không chịu thuế GTGT.
Để tránh tranh luận sau này, bạn nên ghi rõ trong các nội dung là Phần mềm WEB thì sẽ rõ ràng hơn, mặc dù với giới chuyên môn thì có thể không hay nhưng với cơ quan quản lý nhà nước thì như vậy rõ ràng và dễ giải trình hơn.

B

boss_dong2003

Guest
khong dau ban ah! vi theo quy dinh cua luat thue viet nam ban hanh nam 2004 thi tat ca cac cty san xuat phan mem deu ko phai chiu thue GTGT. vi do la SP duoc uu tien, theo minh biet thi la vay. con muon chac chan thi khi ban viet hop dong kinh te ban phai ghi ro la san pham nay khong chiu thue GTGT nhu vay se chac chan hon.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Trong Hợp Đồng với khách hàng mình cũng ghi rõ những điều như pnphuong nói .
Và khi ghi hóa đơn GTGT mình cũng thêm một dòng trong hóa đơn là dịch vụ này không chịu thuế GTGT

Nhưng mình có thấy bảng báo gía của " VDC cty BChính Viễn thông " về dịch vụ thiết kế website thì trong bảng báo giá đó có tính thuế GTGT là 10 % .
Mình có gọi hỏi điện thì họ bảo " thiết kế website" không được coi là sản phầm phần mềm nên họ tính thuế GTGT . Chỉ có những sản phẩm và dịch vụ phần mềm thì mới không chịu thuế

Nghị định 128 có nêu lên vấn đề thế nào là sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm nhưng .......Thật sự thì dân kế toán ..."còn yếu về chuyên môn lập trình"; ----> nên mình ko biết thiết kế một trang webite có được coi là 01 sản phẩm phần mềm không ?

Xin mọi người cho ý kiến và kinh nghiệm ... Thanks

Sửa lần cuối:
K

khahoan

Guest
Thiết kế Website

Bạn ơi mình cũng mới bắt đầu làm quen với môi trường phần mềm nè.
thực ra thiết kế Website không phải là viết phần mềm mà nó chủ yếu thuộc về đồ hoạ. viết phần mềm là viết cost(viết lệnh) nhưng vấn đề thiết kế và chuyễn nghữ Website thì chổ công ty mình mới làm quen ở đây thấy không có thuế suất đâu bạn ạ.
Chúc bạn thành công :cool2:
-------------------------------
Rằng sông có khi trong khi đục
Đời người có lúc nhục lúc vinh

0

02k8

Sơ cấp
3/6/05
11
0
1
40
hồ chí minh
www.bizmacvn.com
các bạn ơi! mình cũng mới làm kế toán cho cong ty thiết kế web và bán phần mềm nhưng mình thấy thiết kế web thì thuế suất 10% còn phần mềm 0%

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Các bác tham khảo công văn này có nói khảo sát nhu cầu, phân tích thiết kế trang web, lập trình, thitết kế trang website được coi là họat động sản xuất phần mềm.

Đính kèm

• CV323_200106.ZIP
    32.5 KB · Lượt xem: 544
Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
pthao nói:
Có bạn nào làm công ty phần mềm , cho mình hỏi tí :

"Thiết kế website" có phải là dịch vụ chịu thuế GTGT không ?
Và thuế suất là bao nhiêu phần trăm ?
Bạn ơi, thiết kế Website thì ko chịu thuế GTGT đâu, còn các dịch vụ kèm theo nó như domain, hosting mới chịu thuế GTGT thôi.
Nếu bạn mới làm cho Cty phần mềm thì đọc kĩ TT123 nhá, trong đó các công ty phần mềm còn được ưu đãi về thuế TNDN nữa.
Hihi, đợt mình mới chuyển sang công ty này cũng thế, cũng cuống hết cả lên, nhưng rùi cũng ổn cả :bigok:
Chúc may mắn.:inlove:

N

nguyenmyphuong

Sơ cấp
29/7/05
7
0
1
47
HCMC
Cám on ban dung nhé,mình nhận được rồi ,nhưng thông tư này đâu có nói là thiết kế website không chịu thuế GTGT đâu.MÌnh thấy bạn Pthao nói là cty VDC ghi họat động thiết kế website chịu thuế 10%.Vậy là có chịu thuế không

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
nguyenmyphuong nói:
Cám on ban dung nhé,mình nhận được rồi ,nhưng thông tư này đâu có nói là thiết kế website không chịu thuế GTGT đâu.MÌnh thấy bạn Pthao nói là cty VDC ghi họat động thiết kế website chịu thuế 10%.Vậy là có chịu thuế không
Hơhơ, TT23 là TT áp dụng cho các Cty fần mềm....mà thiết kế Web thì cũng thuộc ...fần mềm mà bạn. Còn chuyện Cty VDC thì tớ không biết... nhưng cty tớ thiết kế Web đây này, thiết kế Web thì ko chịu thuế GTGT .... còn những dịch vụ kèm theo như Cung cấp hosting, domain thì vẫn fải chịu thuế GTGT (Bạn Pthao xem lại hóa đơn xem là thiết kế Web hay là host)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Dungphan nói:
Hơhơ, TT23 là TT áp dụng cho các Cty fần mềm....mà thiết kế Web thì cũng thuộc ...fần mềm mà bạn.
Thiết kế Website mà là sản phẩm hoặc dịch vụ phần mềm á? Bạn xem lại Quyết định 128/2000/QĐ-TTg để hiểu thế nào là sản phẩm và dịch vụ phần mềm đối với DN sản xuất phần mềm.

Dungphan nói:
thiết kế Web đây này, thiết kế Web thì ko chịu thuế GTGT .... còn những dịch vụ kèm theo như Cung cấp hosting, domain thì vẫn fải chịu thuế GTGT
Thiết kế Website vẫn chịu thuế suất thuế GTGT như đối với dịch vụ cung cấp hosting và domain.

C

comay

Guest
19/5/04
17
0
0
40
Khanh Hoa
Bên cty em cũng là cũng thiết kế Website,và khi xuất HĐ đầu ra cho Thiết kế Website,hosting,domain thuế suất đều là 10%.

T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Bạn Pthao oi, mình cũng mới vào công ty nhưng mình thấy ở công ty minh về thiết kế website, domain,hosting đều chịu thuế GTGT là 10%, chỉ có phần mền là không chịu thuế GTGT

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Dạ thưa các bác, các cô, các anh, các chị ạ....(hik), em cà rốt trong vấn đề "cứng" hay "mềm" lắm ạ, nhưng em hỏi khí không fải....các bác của Cty thiết kế web ới ời...Cty các bác các đồng chí IT không fải "lập trình" bằng các ngôn ngữ à???, không tích hợp công nghệ à??? Vấn đề này em xin nhờ các bác dân IT giúp em với, các bác có thể giải thích rõ ràng giúp em về cái QĐ 128/2000/QĐ-TTG với ạ:wall:
Hôm nay em cũng không có tâm trí đâu để mà "bàn luận" về vấn đề gì khác, huhu ...con cún thương yêu của em nó chết mất rồi ...huhu....hôm nào tỉnh táo em sẽ bàn luận tiếp với các bác, các cô, cacs anh, các chị...:(.

Sửa lần cuối:
V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
rốt cuộc lại thiết kế web có phải chịu thuế 10% ko ha các anh các chị!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA