Thuê nhà sửa chửa lớn, rồi cho thuê lại???!!!

• Thread starter Hoang Nu
  • Ngày gửi
H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Chào cả nhà!Giúp mình nha
Cty mình thuê lại tòa nhà(toàn bộ) của cty khác.rồi sửa chửa lớn tòa nhà đó: lắp đặt máy lạnh, mua xe đầy, thảm trải sàn...Toàn bộ những chi đó mình hạch toán vào TK2413.sau khi sửa chửa xong cty mình sẽ cho cty khác thuê lại, khi đó mình hạch toán:
Nợ TK 242/Có TK 2413.
và phân bổ dần vào chi phí 6422"quản lý doanh nghiệp".
Vậy cho mình hỏi:
1.mình hạch toán vậy đúng không nhỉ?
2.sau 2 năm thì máy lạnh bị hư và cần thanh lý thì mình hạch toán và làm thủ tục gì cho hợp lý?
Cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chào cả nhà!Giúp mình nha
Cty mình thuê lại tòa nhà(toàn bộ) của cty khác.rồi sửa chửa lớn tòa nhà đó: lắp đặt máy lạnh, mua xe đầy, thảm trải sàn...Toàn bộ những chi đó mình hạch toán vào TK2413.sau khi sửa chửa xong cty mình sẽ cho cty khác thuê lại, khi đó mình hạch toán:
Nợ TK 242/Có TK 2413.
và phân bổ dần vào chi phí 6422"quản lý doanh nghiệp".
Vậy cho mình hỏi:
1.mình hạch toán vậy đúng không nhỉ?
Tòa nhà không thuộc sở hữu của công ty bạn, sau khi sửa chữa xong thì toàn bộ chi phí phân bổ dần vào tài khoản chi phí quản lý doanh nghiệp theo thời gian thuê. Hạch toán thế đúng đấy!

2.sau 2 năm thì máy lạnh bị hư và cần thanh lý thì mình hạch toán và làm thủ tục gì cho hợp lý?
Cảm ơn cả nhà.
Máy lạnh này chắc chỉ đáng giá là công cụ, dụng cụ thôi phải không bạn? Vì nếu đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định thì bạn đã không phân bổ ra như ở trên rồi. Nếu là công cụ dụng cụ thì cũng đơn giản lắm, khi nào bạn thanh lý được thì xuất hóa đơn và ghi nhận thu nhập khác, thuế GTGT là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA