hàng phi mậu dịch vẫn được bán trong trường hợp sau

• Thread starter qua tao that
  • Ngày gửi
Q

qua tao that

Guest
29/5/08
44
0
6
hcm
nhập hàng nhập khẩu mậu dịch và phi mậu dịch có khác nhau không

hàng nhập khẩu mậu dịch và phi mậu dịch có khác nhau gì ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Don

Guest
11/4/07
23
0
0
TP.HCM
hàng nhập khẩu mậu dịch và phi mậu dịch có khác nhau gì ?

Hàng nhập khẩu phi mậu dịch là hàng biếu, tặng từ nước ngoài, khi làm thủ tục nhập khẩu mở Tờ khai nhập khẩu hàng phi mậu dịch và không thanh toán tiền cho bên nước ngoài. Còn hàng nhập khẩu mậu dịch là hàng mua phải thanh toán tiền bạn ạ. Theo mình hiểu thì như thế!

Sửa lần cuối:
Q

qua tao that

Guest
29/5/08
44
0
6
hcm
Chỉ có khác là phải thanh toán tiền cho bên nước ngoài thôi sao . thế mình mua về nhưng không bán chỉ để làm mẫu hoặc cho tặng có được không?

Q

qua tao that

Guest
29/5/08
44
0
6
hcm
đ. Trường hợp hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có yêu cầu gấp rút về mặt thời gian (phục vụ sản xuất), số lượng nhỏ nếu chủ hàng đề nghị được nhập khẩu theo chế độ phi mậu dịch thì Chi cục Hải quan Bưu cục Ngoại dịch hoặc Chi cục Hải quan sân bay quốc tế giải quyết theo đề nghị của chủ hàng ( làm thủ tục theo loại hình hàng phi mậu dịch nhập khẩu, thu đủ thuế (nếu có) trước khi thông quan, không hoàn thuế). đây là trong thông tư 33. vậy nhập với trường hợp này thì không được hoàn thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu đúng không vẫn được bán bình thường he

B

betonamujindesu

Guest
8/8/08
1
0
0
79
A whole new worldddddddddd
đ. vậy nhập với trường hợp này thì không được hoàn thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu đúng không vẫn được bán bình thường he

Dĩ nhiên được bán bình thường rồi nhưng bạn nên đọc tiếp TT33 đi, họ có qui định chặn trên giá trị tính thuế cho hàng phi mậu dịch đó!

Và bạn định bán để lãi lời gì khi cước vận tải quá lớn với giá trị hàng quá nhỏ?

Cái này chỉ có lợi cho trường hợp urgent thôi!

Q

qua tao that

Guest
29/5/08
44
0
6
hcm
Thế bây giờ không bán để làm mẫu được không trong khi đó mình vẫn trả tiền cho nước ngoài.để nó vào đâu và hạch toán thế nào

D

Don

Guest
11/4/07
23
0
0
TP.HCM
Mậu dịch có nghĩa là mua bán hàng hóa, phi mậu dịch có nghĩa là không phải mua bán. Trong quan hệ thương mại, hàng được tặng hoặc hàng mẫu bạn có quyền đem bán là chuyện bình thường. Hoặc hàng bạn mua về nhưng không bán mà để làm mẫu thì đó cũng là quyền của bạn. Mục đích sử dụng đâu có liên quan gì đến khái niệm hàng nhập phi mậu dịch hay mậu dịch đâu bạn! Hàng phi mậu dịch khi làm thủ tục nhập khẩu bạn vẫn khai giá trị trên tờ khai để hải quan làm cơ sở tính thuế, tuy nhiên khi nhập kho thì giá trị chỉ bao gồm thuế và các chi phí nhập hàng chứ không bao gồm giá mua. Khi xuất bán bạn xuất hóa đơn -tính lãi lỗ nộp thuế TN bình thường. Điểm khác biệt lớn nhất là khi bạn mở tờ khai hàng phi mậu dịch - ngân hàng sẽ không chấp nhận bán ngoại tệ thanh toán cho bên nước ngoài số tiền trên tờ khai đó.

A

anhphamtuan1

Guest
3/7/08
45
0
0
42
Thanh Trì Hà Nội
Kê hoá đơn nhập khẩu phi mậu dịch như thế nào?

Chào các bạn
Đơn vị mình vừa mới nhập khẩu phi mậu dịch một lô hàng, bên bán có gửi cho mình một tờ invoice, ngoài ra chằng còn gì khác.
Tháng 7 này mình kê nó như thế nào đây?

H

handsome555cc

Sơ cấp
19/8/08
8
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,
Công ty mình mới nhập một lô hàng Phi mậu dịch, không fải hàng biếu tặng mà là hàng mình mua, và fải chuyển tiền thanh toán trước. Do chưa có tờ khai hải quan nên ngân hàng vẫn chuyển tiền bình thường (cái này mình chưa biết sau này khi bổ sung tờ khai sẽ giải thích với ngân hàng thế nào??).
Thứ 2: Mình nhập hàng nhưng không bán, chỉ để phục vụ nội bộ. Bạn nào đã từng nhập loại hàng PMD làm ơn giúp mình hạch toán???
Giúp mình với, nhé!! Tks!

T

thanhtrung123

Guest
26/3/09
4
0
0
75
Bình Thuận
Có gì đâu, nhập PMD vẫn thanh toán qua ngân hàng được mà nhưng phải nhỏ hơn 1000 USD, nhập PMD vẫn được bán bình thường không có quy định nào cấm hết.

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Chào các bạn,
Công ty mình mới nhập một lô hàng Phi mậu dịch, không fải hàng biếu tặng mà là hàng mình mua, và fải chuyển tiền thanh toán trước. Do chưa có tờ khai hải quan nên ngân hàng vẫn chuyển tiền bình thường (cái này mình chưa biết sau này khi bổ sung tờ khai sẽ giải thích với ngân hàng thế nào??).
Thứ 2: Mình nhập hàng nhưng không bán, chỉ để phục vụ nội bộ. Bạn nào đã từng nhập loại hàng PMD làm ơn giúp mình hạch toán???

Trường hợp bên bạn mua thì hoá đơn tạm tính (Proformal Invoice) có thể coi là 01 hợp đồng để bạn chuyển tiền rồi. Bạn nên khai nhập khẩu mậu dịch để hoàn tất thủ tục ngân hàng
Bạn nhập về bán hay sử dụng trong doanh nghiệp cũng thuộc loại hình nhập kinh doanh

Thông thường mình thấy để dễ làm thủ tục NK PMD thì tốt hơn hết lưu ý 2 điểm (không thanh toán, không hợp đồng). Bác nào lỡ để chữ P/O, Order, ... thì mệt với HQ lắm

Chúc các bác xử lý thành công

Vương - Infortrans JSC

Tel: 0913553359

B

Bearck

Guest
13/6/17
1
0
1
37
Mình chia sẽ với các bạn về hình thức nhập hàng PMD:

Nó có 2 trường hợp:
1. PMD thanh toán khi mình có thỏa thuận mua hàng mẫu với nhà cung cấp là có thanh toán bằng TT và số tiền thanh toán là không giới hạn (TT từ ngân hàng VCB), trên tờ khai loại hình H11 (PMD) tại dòng thanh toán có ghi KC.
2. PMD không thanh toán, phần lớn loại hình PMD đều không thanh toán, trên tờ khai thể Khongtt, nếu dòng Phương thức thanh toán trên tờ khai mà ghi là: khongtt thì là không thanh toán, dù bạn có thỏa thuận phải thanh toán cho nhà cung cấp cũng không thanh tán bằng chuyển khoản được.

Nhập PMD chỉ làm hàng tặng, sử dụng không được phép bán.

Sửa lần cuối:
N

Nguyenhanh311

Guest
1/8/17
1
0
1
33
Trường hợp bên bạn mua thì hoá đơn tạm tính (Proformal Invoice) có thể coi là 01 hợp đồng để bạn chuyển tiền rồi. Bạn nên khai nhập khẩu mậu dịch để hoàn tất thủ tục ngân hàng
Bạn nhập về bán hay sử dụng trong doanh nghiệp cũng thuộc loại hình nhập kinh doanh

Thông thường mình thấy để dễ làm thủ tục NK PMD thì tốt hơn hết lưu ý 2 điểm (không thanh toán, không hợp đồng). Bác nào lỡ để chữ P/O, Order, ... thì mệt với HQ lắm

Chúc các bác xử lý thành công

Vương - Infortrans JSC

Tel: 0913553359
Mình chia sẽ với các bạn về hình thức nhập hàng PMD:

Nó có 2 trường hợp:
1. PMD thanh toán khi mình có thỏa thuận mua hàng mẫu với nhà cung cấp là có thanh toán bằng TT và số tiền thanh toán là không giới hạn (TT từ ngân hàng VCB), trên tờ khai loại hình H11 (PMD) tại dòng thanh toán có ghi KC.
2. PMD không thanh toán, phần lớn loại hình PMD đều không thanh toán, trên tờ khai thể Khongtt, nếu dòng Phương thức thanh toán trên tờ khai mà ghi là: khongtt thì là không thanh toán, dù bạn có thỏa thuận phải thanh toán cho nhà cung cấp cũng không thanh tán bằng chuyển khoản được.

Nhập PMD chỉ làm hàng tặng, sử dụng không được phép bán.

Chào các bạn,
Vụ này sau bạn giải quyết như thế nào? Vì mình cũng dính chưởng trường hợp y chang như của bạn luôn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA