Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất hóa đơn không có hợp đồng

• Thread starter bendoihiuquanh
  • Ngày gửi
toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Đưa ra các ý kiên cần hay không cần chung ta phải tuân thủ theo quy định của luật pháp chứ không thể theo tôi thế này hay thế kia được. Còn mọi quan hệ kinh tê đều thông qua hợp đồng là sản phẩm của thời kỳ kinh tế tập trung kế hoạch hóa do vậy chung ta có pháp lệnh về hợp đồng kinh tế. Khi chuyển sang thời kinh tế thị trường pháp lệnh này đã hết hiệu lực thi hành. Hiện nay quan hệ kinh tế được thực hiện thông qua luật thương mại và luật dân sự mọi tranh chấp được giả quyết tại tòa án kinh tế chứ không còn trọng tài kinh tế nữa. Nếu căn cư vào hai luật này thì tùy theo mối quan hệ cũng như tính chất công việc mà người ta có thể sử dụn hợp đồng bằng văn bản, bằng thỏa thuận miệng hoặc khỏi cần ký hợp đồng do vậy nếu quan hệ là tin tưởng thì khỏi ký hợp đồng. Mặt khác khi quan hệ kinh tế được xác lập và hoàn thành thì hóa đơn mới có giá trị pháp lý cao nhất.
Các topic là nơi mọi người bàn luận theo hiểu biết của mình (theo tôi), chủ yếu là để học hỏi là chính và lại bạn chẳng phải là quan tòa mà nghe phán hơi giống. Cái chính là có giải quyết được các vấn đề mà chủ topic đưa ra không thôi.
Hợp đồng là để tránh viêc tranh chấp xảy ra chứ để cho nó xảy ra kéo nhau ra tòa thì còn gì mà nói nữa nhỉ, vì mình nghỉ là các bên trong hợp đồng này không tin tưởng nhau rồi.
Bên thuế thì họ không quan tâm đến viêc dn có làm hợp đồng hay không miễn là có hóa đơn là được, nhưng họ lại yêu cần chứng minh được những cái hóa đơn đó dựa trên những căn cứ hợp lệ, nói đi nói lại rồi nếu như trong trường hợp gtri lớn như thế này cũng nên có hợp đồng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

codua

Trung cấp
9/8/08
92
4
8
Vũng Tàu
Về ý nghĩa của Hợp đồng và Hoá đơn thì bạn Thien Thanh nói đúng nhưng các bạn chẳng hiểu gì về Hợp đồng cả. Người ta có thể mua bán một món hàng giá trị rất nhiều (hàng tỷ đồng) mà không cần hợp đồng nếu thỏa mãn các điều sau:
- Không bên nào thiệt hại nếu bên kia ngưng thực hiện những điều đã nói với nhau (Trường hợp của bạn thì phải trả tiền gia công trước khi lấy hàng);
- Người mua đã nhìn thấy "Cháo". Tiền trao, cháo múc.
- Không có điều kiện bảo hành - Tức là trách nhiệm các bên kết thúc ngay sau khi kết thúc giao dịch;
Trong trường hợp ngược lại thì nên có Hợp đồng để ràng buộc khi cần ra toà.
Trường hợp của bạn thì các rủi ro ầăm ở phía khách hàng nên họ mới là người cần ký hợp đồng khi giao vật tư để bên bạn gia công. Chỉ chú ý nếu bên bạn có giấy nhận vật tư thì bắt buộc phải có giấy giao lại sản phẩm

Sửa lần cuối:
N

ngoctran7464

Guest
1/12/03
33
0
0
Nha Trang
Truy cập trang
Bên em nhận gia công hàng hóa giá trị 100 triệu, xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng không có hợp đồng kinh tế (vì họ không chịu ký). Như thế không biết có phạm luật không?
Thanks and best regards!

Theo mình nghĩ: có hóa đơn xuất (đương nhiên phải đúng ngành nghề của mình đã ĐK) thì thuế có khỏan thu cho nhà nước, có hợp đồng thì tốt, tại sao lại không ký? Có gia công thực thì ký chứ có gì đâu? Bản thân người đặt hàng gia công ở Cty mình học cũng cần có chứng từ để ghi sổ sách chứ?

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Hợp đồng thì cần phải có nhưng vấn đề là khách hàng không chịu ký thì hợp đồng đâu có giá trị. Còn việc lập 1 cái hợp đồng thì có j khó quá đâu. Mình nghĩ trước mắt ban bendoihiuquanh nên thuyết phục đc khách hàng ký hợp đồng đi đã.

1

1985

Trung cấp
13/11/08
52
0
6
Hà Nội
RohanJp nói rất đúng không có hợp đồng làm căn cứ mà lại xuất hóa đơn thuế mà mò đến thi công ty bạn teo luôn đấy .

Bienvang

Bienvang

game đế chế
23/11/08
231
0
16
xa lam
RohanJp nói rất đúng không có hợp đồng làm căn cứ mà lại xuất hóa đơn thuế mà mò đến thi công ty bạn teo luôn đấy .

1985 tìm hiểu lại xem, trong cty thưong mại việc xuất hd k có hợp đồng rất nhiều. Trong bài này có rất nhiều ý kiến hợp lý và tùy thuộc vào nhiều tình huống khác nhau có thể có hoặc k có HD. Theo mình thì khi xuất HD cho một đơn vị có tư cách pháp nhân có giá trị lớn là phải có Hợp đồng.

C

cabasa

Cao cấp
Trong bộ luật dân sự không có điều khoản nào quy định là từ 100tr phải ký hợp đồng hết, đây điều 4 của bộ luật dân sự nói về nguyên tắc tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận đây.
Không ai bắt buộc được nếu điều đó không vi phạm điều cấm của pháp luật và trái với đạo đức xã hội.
và Trong quan hệ dân sự, các bên hoàn toàn tự nguyện, không bên nào được áp đặt, cấm đoán, cưỡng ép, đe doạ, ngăn cản bên nào.

Thỏa thuận ký được hợp đồng thì càng tốt nếu không như bác thanhvunt nói mình thấy cái lý nó là ở đấy.

R

raucuqua

Guest
Ðề: Xuất hóa đơn không có hợp đồng.

Dạ em chào các bác., ở đây thì chủ thớt cũng như mọi người thôi muốn bác nào có kinh nghiệm về luật hoặc đã từng phải giải trình hồ sơ với CQ thuế mà vướng phải trường hợp này lên cmt giúp ạ, chứ cứ theo cá nhân thì không cãi nhau được với CQ thuế đâu ạ.
cùng nội dung như bác chủ thớt, trường hợp của em là em mới nhận công tác tại cty hơn một năm, trong thời gian năm qua có một khách hàng chuyển tiền 200tr từ tài khoản cá nhân nhẽ ra em không được viết hd vì không đủ điều kiện (không chuyển tiền từ tài khoản cty, không có hợp đồng..,) nhưng trời xui thế nào em lại viết hóa đơn cho cty bà ây, rốt cuộc cty bà ấy không nhận và cũng không kê khai. trong khi đó báo cáo tài chính cuối năm em lại đưa số liệu vào xuất hàng cho cty của bà ấy. Bây giờ em không biết phải làm sao cho trường hợp này, cty em có bị phạt không và cách sử lý như nào bây giờ...
Có một chị bạn nói với em, em nên làm công văn trình bầy lỗi như vậy và xin ý kiến chỉ đạo của CQ thuế khắc phục. em có nên làm như vậy không? rất mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp ạ.
Lau nước mắt ngóng chờ hồi âm :(

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
R

raucuqua

Guest

Dạ em chào các bác., ở đây thì chủ thớt cũng như mọi người thôi muốn bác nào có kinh nghiệm về luật hoặc đã từng phải giải trình hồ sơ với CQ thuế mà vướng phải trường hợp này lên cmt giúp ạ, chứ cứ theo cá nhân thì không cãi nhau được với CQ thuế đâu ạ.
cùng nội dung như bác chủ thớt, trường hợp của em là em mới nhận công tác tại cty hơn một năm, trong thời gian năm qua có một khách hàng chuyển tiền 200tr từ tài khoản cá nhân nhẽ ra em không được viết hd vì không đủ điều kiện (không chuyển tiền từ tài khoản cty, không có hợp đồng..,) nhưng trời xui thế nào em lại viết hóa đơn cho cty bà ây, rốt cuộc cty bà ấy không nhận và cũng không kê khai. trong khi đó báo cáo tài chính cuối năm em lại đưa số liệu vào xuất hàng cho cty của bà ấy. Bây giờ em không biết phải làm sao cho trường hợp này, cty em có bị phạt không và cách sử lý như nào bây giờ...
Có một chị bạn nói với em, em nên làm công văn trình bầy lỗi như vậy và xin ý kiến chỉ đạo của CQ thuế khắc phục. em có nên làm như vậy không? rất mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp ạ.
Lau nước mắt ngóng chờ hồi âm :(

Các bác giúp em với :(

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội

Cứ treo công nợ lên thôi, chứ giờ vạch áo cho người xem lưng làm gì hả bạn :(

D

dcba12360

Sơ cấp
8/8/09
18
2
3
37
Tp. HCM

Các bác giúp em với :(
Mình có ý kiến thế này:
Thứ nhất, người ta không hỏi thì tội gì mình khai vả lại việc làm của bạn đâu có làm giảm nghĩa vụ thuế phải nộp đâu mà lỗi phải gì.
Thứ hai, về việc xử lý hóa đơn đã xuất: bạn có thể làm việc với khách hàng để xử lý khoản 200tr đó không (họ chuyển khoản rồi mình rút tiền trả lại hoặc mang tiền sang cty bên đó, bên đó ck rồi đưa cho người ta). Ngoài ra bạn cần phải có một số giấy tờ kèm theo (phiếu xuất kho, biên nhận hàng ...).

R

raucuqua

Guest

Mình có ý kiến thế này:
Thứ nhất, người ta không hỏi thì tội gì mình khai vả lại việc làm của bạn đâu có làm giảm nghĩa vụ thuế phải nộp đâu mà lỗi phải gì.
Thứ hai, về việc xử lý hóa đơn đã xuất: bạn có thể làm việc với khách hàng để xử lý khoản 200tr đó không (họ chuyển khoản rồi mình rút tiền trả lại hoặc mang tiền sang cty bên đó, bên đó ck rồi đưa cho người ta). Ngoài ra bạn cần phải có một số giấy tờ kèm theo (phiếu xuất kho, biên nhận hàng ...).

Cảm ơn bạn., Mình muốn nói rõ hơn về khó khăn của trường hợp này, do là việc diễn ra từ năm 2013 và bây giờ mình đã nộp BCTC năm, bây giờ mình làm đối chiếu công nợ họ không ký và cũng không hợp tác với cách giải quyết là ck trả tiền và khách hàng chuyển lại cho hợp lý với HĐ đã xuất... phiếu chuyển tiền cá nhân là tên của chính bà giám đốc cty mình đã viết hóa đơn và phiếu xuất nhập mình vẫn có, phiếu xuất hàng thì bên nhạn hàng không phải do giám đốc bên đó ký nhận mà do nhân viên bên đó ký.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hợp đồng là một chuyện, thực hiện hợp đồng là một nẻo, do đó nội dung hợp đồng không phải là căn cứ để lập hóa đơn.

Mình nhất trí với bạn vì không ở đâu QĐ giá trị HH bao nhiêu phải có HĐ cả. Nếu có HĐ thì HĐ cũng không phải căn cứ để viết HĐ mà phải dùng thanh lý HĐ ( Sau khi 1 DV GD hoàn thành ).

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Bên em nhận gia công hàng hóa giá trị 100 triệu, xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng không có hợp đồng kinh tế (vì họ không chịu ký). Như thế không biết có phạm luật không?
Thanks and best regards!

Không phạm luật bạn ạ.

Mình đồng ý với các bạn cho rằng không cần ký hợp đồng bằng văn bản. Tuy nhiên, về mặt kế toán khi xuất hoá đơn và nhận tiền đều phải có chứng từ kèm theo. Theo Quy định của pháp luật về quản lý hoá đơn thì: đối với dịch vụ, thời điểm xuất hoá đơn là thời điểm nhận được tiền hay thời điểm dịch vụ hoàn thành. Vậy đối với dịch vụ gia công thì cần phải có biên bản nghiệm thu và phiếu xuất kho để chứng minh được dịch vụ đã hoàn thành (khi nhận gia công cũng cần có Biên bản giao nhận hàng và phiều nhập kho). Căn cứ vào những chứng từ đó để xuất hoá đơn là được.

Sửa lần cuối:
D

dcba12360

Sơ cấp
8/8/09
18
2
3
37
Tp. HCM

Cảm ơn bạn., Mình muốn nói rõ hơn về khó khăn của trường hợp này, do là việc diễn ra từ năm 2013 và bây giờ mình đã nộp BCTC năm, bây giờ mình làm đối chiếu công nợ họ không ký và cũng không hợp tác với cách giải quyết là ck trả tiền và khách hàng chuyển lại cho hợp lý với HĐ đã xuất... phiếu chuyển tiền cá nhân là tên của chính bà giám đốc cty mình đã viết hóa đơn và phiếu xuất nhập mình vẫn có, phiếu xuất hàng thì bên nhạn hàng không phải do giám đốc bên đó ký nhận mà do nhân viên bên đó ký.
Việc bên bạn xuất hóa đơn là đúng (vì đã có chứng từ chứng minh đã chuyển giao hoàn toàn quyền sở hữu tài sản cho bên đó), họ k nhận hóa đơn đó là thiệt cho bên họ thôi.
Nếu không xử lý được khoản 100tr thì mình cứ ghi nhận công nợ phải thu, đồng thời ghi nhận một khoản mượn 100tr của cá nhân bà GĐ bên cty đó.
Cứ để nguyên đó, mình có thiệt hại gì đâu mà lo!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA