Hỏi về bảng kê hàng hoá mua vào

• Thread starter nikozins
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nikozins

Guest
20/3/07
5
0
1
HN
Cho mình hỏi nhé:
Ở Bảng kê hàng hoá mua vào có 3 phần: 1-Hàng hoá, Dvụ dùng riêng cho sxkd chịu thuế GTGT
2- HHoá, dvụ dùng riêng cho Sxkd không chịu thuế GTGT
3- Hhoá, dvụ dùng chung cho sxkd chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT

Vậy mình nên hiểu 1,2,3 đó là ntn?
Bọn mình đang tranh cãi có 2 cách hiểu:
Cách 1 là ở phần 1 đó là các Psinh đầu vào phục vụ cho sxkd mà hàng hoá đầu ra chịu thuế GTGT, phần 2 là phục vụ cho đầu ra không chịu thuế GTGT (nghĩa là hàng đầu ra không chịu thuế), 3 là dùng chung.
Cách 2 là các hàng hoá dvụ đầu vào chịu thuế GTGT thì cho vào phần 1, không chịu thuế GTGT thì cho vào phần 2.

Bây giờ mình hỏi cụ thể cho đơn vị mình nhé.
đvị mình đang có 2 phần doanh thu, 1 là dthu không chịu thuế, 2 là doanh thu chịu thuế. Vậy đầu vào cho phần dthu không chịu thuế khai vào mục ? và ngược lại.
Vậy những CP cho phần dự án lâu dài mà chưa PS doanh thu thì tính ntn?
Hoặc 1 Đvị đang trong phần khai thác mà chưa có dthu thì chi phí khai ntn?
Các bác cho lời giải đáp nhé
Thanks!!!!!1

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
đầu vào doanh thu chịu thuế khai vào mục 1.
đầu vào doanh thu không chịu thuế khai vào mục 2.
Trường hợp hóa đơn đầu vào của bạn vừa dùng chung cho chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì khai vào mục 3.
Đối với những dự án có thời gian đầu tư dài bạn kê khai bình thường.

N

nikozins

Guest
20/3/07
5
0
1
HN
đầu vào doanh thu chịu thuế khai vào mục 1.
đầu vào doanh thu không chịu thuế khai vào mục 2.
Trường hợp hóa đơn đầu vào của bạn vừa dùng chung cho chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì khai vào mục 3.
Đối với những dự án có thời gian đầu tư dài bạn kê khai bình thường.

Cho mình hỏi nhé. Nếu DN mình là DN khai thác than, hiện tại đang trong quá trình chuẩn bị mặt bằng để khai thác chưa psinh dthu. Vậy khai thuế vẫn vào mục 1_Hhoá dvụ dùng riêng cho sxkd chịu thuế GTGT đã PS dthu à?
Hoặc giả sử như đơn vị đang đầu tư vào kdoanh bất động sản chưa Ps doanh thu thì đầu vào khai ntn?
Mà thuế chỉ chấp nhận chi phí đã PS doanh thu thôi, còn chưa PS dthu nhưng trong thời gian tới sẽ có thì mình chẳng biết phải khai ntn nữa?
Nhiều bạn của mình khi hỏi về vđề này thì lại nói: nếu hđơn có thuế thì khai vào mục 1, không có thuế thì vào mục 2. Theo bạn như vậy có đúng không.
Xin giải đáp giùm mình nhé.

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
mục 1_Hhoá dvụ dùng riêng cho sxkd chịu thuế GTGT đã PS dthu
Hình như có nhầm lẫn àh, đâu có thấy câu này đâu.
mình thấy mục01 và mục02 thì bạn đã hiểu chính xác. nhưng theo mình thì mục03 vẫn còn vấn đề cần quan tâm. Nếu kê vào mục 3 thì bạn cần phải có thêm mục phân bổ đi kèm nữa đó bạn àh.
Mục phân bổ đi kèm làm gì à! Chỉ để cụ thể hơn một chút về mặt hàng mua vào có bao nhiêu phần dùng riêng cho SXKD chịu thuế và bao nhiêu phần dùng riêng cho SXKD không chịu thuế thôi mà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA