Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch tóan hàng cho thuê

• Thread starter maihue2409
  • Ngày gửi
M

maihue2409

Guest
11/4/08
9
0
0
37
Hà Nam
ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể giúp mình được không. Bên mình chuyên bán và cho thuê giàn giáo coppha, mình không rõ phải hạch tóan thuê hàng ntn? mỗi lần thuê đều có Hợp Đồng, xuất kho, thời gin thuê khoảng mấy tháng trở lên, sau khi xong mới xuất HĐơn.Vậy mình sẽ hạch tóan thế nào?
Giúp mình với!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maihue2409

Guest
11/4/08
9
0
0
37
Hà Nam
Chờ hoài mà chẳng thấy ai lên tiếng cả, chán quá
Em đang rất cần, ai đó có làm lĩnh vực tương tự có thể giúp em được không?
Hy vọng rất nhiều
thanks

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể giúp mình được không. Bên mình chuyên bán và cho thuê giàn giáo coppha, mình không rõ phải hạch tóan thuê hàng ntn? mỗi lần thuê đều có Hợp Đồng, xuất kho, thời gin thuê khoảng mấy tháng trở lên, sau khi xong mới xuất HĐơn.Vậy mình sẽ hạch tóan thế nào?
Giúp mình với!

Theo nguyên tắc là bạn phải xuất hóa đơn cho từng lần đó, Nhưng trên thực tế thì ít DN làm vậy. Do đó bạn vẫn viết phiếu thu để theo dõi nội bộ.
Khi viết hoá đơn thì bạn hạch toán như bình thường thôi:
Nợ TK 131
Có 511,333.
Khi xuất ra cho thuê bạn ghi:
Nợ TK 131
Có 153, 211,...
Khi nhập về thì ngược lại.

M

maihue2409

Guest
11/4/08
9
0
0
37
Hà Nam
Cảm ơn bạn nhé.
mình cũng đang lam thế nhung vi thấy tất cả đều qua 131 thi hơi lẫn lộn nên còn phân vân

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Giúp mình với!

Nếu bán coppha và giàn giáo thì hạch toán như bán hàng bình thường. Nếu mua về dự tính để bán thì hạch toán vào 156, nếu dự tính để cho thuê hạch toán vào 153 hoặc 211, còn nếu không phân biệt đựơc ngay khi mua về để cho thuê hay bán thì hạch toán vào 156.

Khi cho thuê: Hạch toán như cho thuê dụng cụ, thuê TSCĐ thuê hoạt động theo hướng dẫn trong chế độ kế toán (TK 153, 211).

Về doanh thu bạn có thể hạch toán khi nhận được hoá đơn cho đơn giản.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA