Mỗi tuần một chuyên đề

Ghi nhận lãi TGNH vào thu nhập chịu thuế TNDN

• Thread starter ktquynhnga
  • Ngày gửi
K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Chào các anh chị!
Em mới làm sổ sách kế toán nên không biết, mong các anh chị chỉ bảo giùm.
Cho em hỏi: công ty em có đăng ký tài khoản ngân hàng nhưng chủ yếu là để nơi khác chuyển tiền vào thì rút ra còn lãi thì rất ít.Mọi năm khi làm thuế thu nhập doanh nghiệp là thuế tạm tính về đến cuối năm mới tính thực tế nên khoản lãi tiền gửi ngân hàng cuối năm mới đi lấy sổ phụ và cho vào( bên em cuối năm mới thuê kế toán làm sổ sách mà).Giờ em mới vào tính thuế Thu nhập DN nhưng chưa có phần lãi Tiền gửi ngân hàng đã được hai quý rồi.Em định để đến cuối năm mới cho vào có được không? mà đã không cho vào hai quý rồi, giờ phải làm sao với khoản lãi nhỏ đó ah. Anh chị trả lời giùm em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Chào các anh chị!
Cho em hỏi: công ty em có đăng ký tài khoản ngân hàng nhưng chủ yếu là để nơi khác chuyển tiền vào thì rút ra còn lãi thì rất ít.Mọi năm khi làm thuế thu nhập doanh nghiệp là thuế tạm tính về đến cuối năm mới tính thực tế nên khoản lãi tiền gửi ngân hàng cuối năm mới đi lấy sổ phụ và cho vào( bên em cuối năm mới thuê kế toán làm sổ sách mà).Giờ em mới vào tính thuế Thu nhập DN nhưng chưa có phần lãi Tiền gửi ngân hàng đã được hai quý rồi.Em định để đến cuối năm mới cho vào có được không? mà đã không cho vào hai quý rồi, giờ phải làm sao với khoản lãi nhỏ đó ah. Anh chị trả lời giùm em với

thuế TNDN hàng quý chỉ là tạm tính thôi bạn à...không sao cả, cuối năm vẫn phải điểu chỉnh lại mà điều chỉnh chưa chắc là đã chính xác...cho nên để đến cuối năm bạn đưa khoản lãi đó vào cũng không sao hết....

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Tiền gửi ngân hàng

Cám ơn anh, chị đã chỉ bảo giùm em. Nhưng bây giờ em thấy là thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo chi phí thực tế chứ không phải tạm tính nữa. Nên em mới không biết phần lãi tiền gửi giờ phải làm thế nào nữa.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Cứ htoán vào dthu hđộng tài chính của quý tiếp vì đây là khoản dthu có chứng từ hlệ nên không sao.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Chào các anh chị!
Theo chế độ kế toán, hạcch toán là công việc thường xuyên, liên tục mà, hàng tháng bạn phải đi lấy sổ phụ để tính lãi TGNH để ht TK515 và đương nhiên thì đây là khoản thu nhập tài chính hàng quý đwa vào Tờ khai thuế TNDN tạm tính. Tuy nhiên, đã 2 quý rồi mà DN chưa đưa vào thì nên ghi ngay để điều chỉnh sai sót . Cơ quan thuế vvẫn được kiểm tra và yêu cầu DN giải trình thông tin tài liệu đó, lúc này nếu chưa ghi sổ cũng đã vi phạm rồi. Lúc đó thì khó giải thích lắm.
Chào

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
lãi tiền gửi ngân hàng

Em cám ơn các anh chị!
Thuế Thu Nhập của công ty em đã quyết toán hai quý rồi. Phần lãi tiền gửi đó em cho vào quý tiếp chứ bây giờ mà làm lại cả hai quý thì phiền lắm.Mà em nghĩ phần lãi đó chắc ít vì bên em vừa chuyển tiền về đã rút ngay.Cám ơn anh chị đã chỉ bảo giùm em.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
1. Viec den thoi diem nau van chua ke khai du it hay nhieu thi cung la sai nguyen tac roi, nhung theo kinh nghiem cua anh thi tinh trong yeu cua van de khong nam o cho do. Dung lo lang qua nhu the. Quy toi em ke khai vao nhe!

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Em cám ơn các anh chị!
Thuế Thu Nhập của công ty em đã quyết toán hai quý rồi. Phần lãi tiền gửi đó em cho vào quý tiếp chứ bây giờ mà làm lại cả hai quý thì phiền lắm.Mà em nghĩ phần lãi đó chắc ít vì bên em vừa chuyển tiền về đã rút ngay.Cám ơn anh chị đã chỉ bảo giùm em.
"Phần lãi tiền gửi đó em cho vào quý tiếp" đi
hihihi

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Em sẽ làm theo các bác chỉ bảo. Em cho vào quý tiếp theo.Thank các bác nhé.

G

giacuong

Guest
22/7/08
1
0
0
TPHCM
Tiền gửi Ngân Hàng

Mọi người ơi cho em hỏi
CTY em co một khoản tiền chuyển vào TK NH ghi là " trích chuyển trả lãi khách hàng" vậy em hạch toán như thế nào ? trong khi công ty của em mới hoạt động chưa cho ai vay vốn hết????

K

kakamuoimuoi

Guest
10/7/08
51
0
6
hà nội
Bạn phải tìm hiểu đó là khoản lãi gì?
Trường hợp này theo mình nghĩ đó là khoản lãi cty bạn chuyển trả cho đơn vị mà cty bạn có nợ vay. TH này hạch toán N635/C112: khoản lãi đó.(Giấy báo Nợ)

Có thể đó là khoản lãi tiền gửi hàng tháng mà công ty bạn nhận được tính trên số tiền gửi trong tài khoản của cty bạn, TH này bạn ghi N112/C515 (giấy báo Có). Túm lại là bạn phải biết đó là khoản lãi phải trả hay nhận được để hạch toán cho đúng.

Thân

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Chào cả nhà!
Giờ em mới làm đến phần chứng từ của ngân hàng.Các chứng từ của hai quý trước thì phần lãi em sẽ cho hạch toán tất vào quý 3. Nhưng giờ em cho vào sổ nhật ký chung như thế nào. Các khoản tiền gửi vào rút ta từ hai quý trước tháng 9 này em mới lấy về em không biết cho vào sổ nhật ký chung như thế nào cho hợp lý.Các anh chị chỉ giùm em với sổ sách của em bị rối tung hết cả rồi.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
bạn ktquynhnga ơi ! Bây giờ vẫn đang tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính mà! đâu phải thực tế.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
có thể là tiền gửi không kỳ hạn của công ty bạn được ngân hàng trả lãi
Bạn hạch toán vào doanh thu hdộng tài chính
no 112
có 515

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Cả nhà thân mến, nếu bị mất sổ phụ ngân hàng thì phải giải quyết sao cả nhà?

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Cả nhà thân mến, nếu bị mất sổ phụ ngân hàng thì phải giải quyết sao cả nhà?

Bạn ra ngân hàng xin họ in lại bảng sao kê (sổ phụ) khác, tùy ngân hàng mà họ có thể tính phí (in lại sổ phụ) hoặc không tính nhưng không bao nhiêu tiền đâu.

H

Happygirl

Guest
21/11/05
10
0
0
Hà Nôi
Giacuong oi, cty moi hoat dong chua cho ai vay von. Nhung ko co nghia la chua vay von cua ai dung ko? Theo minh nghi trong truong hop neu cty ban di vay va chuyen tien qua NH "trich chuyen tra lai khach hang" thi khoan tien lai do se hach toan vao 335 (chi phi trich truoc). Sau do hach toan lai vao 635 (chi phi tai chinh) khi no phat sinh that su.
Mong moi nguoi gop y them!

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Giacuong oi, cty moi hoat dong chua cho ai vay von. Nhung ko co nghia la chua vay von cua ai dung ko? Theo minh nghi trong truong hop neu cty ban di vay va chuyen tien qua NH "trich chuyen tra lai khach hang" thi khoan tien lai do se hach toan vao 335 (chi phi trich truoc). Sau do hach toan lai vao 635 (chi phi tai chinh) khi no phat sinh that su.
Mong moi nguoi gop y them!

Theo mình hiểu:
- Khoản "trích chuyển trả lãi khách hàng" mà Cty của bạn Giacuong được hưởng là khoản lãi tiền gửi ngân hàng. vì Cty bạn Giacuong chưa cho ai vay vốn nhưng "Cty em có một khoản tiền chuyển vào TK NH...". Vậy thì bạn định khoản: N112/C515.
- Theo ý của bạn Happygirl (Bạn nên viết tiếng Việt có dấu) thì định khoản chi phí đi vay như sau:
+ Trả lãi trước: N142(242)/C111,112 rồi sau đó phân bổ dần.
+ Trả lãi định kỳ: đưa thẳng vào 635: N635/C111,112.
+ Trả lãi sau:
Kỳ này, trích trước chi phí lãi vay hàng kỳ: N635/C335.
Khi thực trả lãi vay: N335/C111,112.
Mong được trao đổi thêm.

D

doanhtuan73

Sơ cấp
17/3/09
3
0
1
Hà Đông - Hà Tây
Mọi người ơi cho em hỏi
CTY em co một khoản tiền chuyển vào TK NH ghi là " trích chuyển trả lãi khách hàng" vậy em hạch toán như thế nào ? trong khi công ty của em mới hoạt động chưa cho ai vay vốn hết????

Vậy bạn có biết khoản tiền đó từ đâu chuyển tới không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA