Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai đúng phần mềm vẫn báo lỗi

• Thread starter tieuphuphu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tieuphuphu

Guest
25/1/08
11
0
0
TPHCM
Tờ khai báo lỗi "Chỉ tiêu 32 trên tờ khai phải bằng tổng doanh số hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT 10% trên bảng kê 01-1/GTGT". Trong khi mình đã kiểm tra lại số liệu hoàn toàn chính xác, cũg đã thử sửa lại nhìu lần rồi vẫn hok đc. Có ai bít chỉ giùm với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
bạn kiểm tra lại thật kỹ từng chỉ tiêu có liên quan đến phần báo lỗi. Xem phần tổng doanh số hàng hoá, DV ở bảng kê MV, BR đã đúng phần thành tiền và ghi đúng dòng, đúng cột chưa ? Ghi sang TK đã đúng dòng, cột chưa ?
Nếu đã kiểm tra tất cả đều đúng rồi thì thử làm lại 1 or 2 lần, nếu ko được nữa thì down lại HTKK và cài lại, vì có thể do lỗi của PM

T

tieuphuphu

Guest
25/1/08
11
0
0
TPHCM
Mình xài hết cách rồi nhưg vấn hok đc.Thật sự pó tay.
Còn 1vấn đề nữa mình muốn hỏi.Cột thuế GTGT ở phụ lục 01-2/GTGT phần mềm sẽ tự tính và làm tròn nhưng đôi khi vẫn không khớp với hóa đơn.Cụ thể như hóa đơn xăng dầu chẳng hạn.Phần phí xăng dầu sẽ được cộng vào tiền hàng nên khi phần mềm tính thuế sẽ nhìu hơn ghi trong hóa đơn.Những trường hợp như vậy thì phải làm thế nào? Nếu tự sửa lại thì với 1số lượng lớn hóa đơn thì việc này là cả 1vấn đề.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Phần thuế phần mềm cho phép sửa bằng tay. Còn phần sai như bạn nói thì phần mềm hướng dẫn sẵn rồi: Rê chuột tới ô sai, kích phải: Làm theo hdẫn. Chúc thành công

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Tờ khai báo lỗi "Chỉ tiêu 32 trên tờ khai phải bằng tổng doanh số hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT 10% trên bảng kê 01-1/GTGT". Trong khi mình đã kiểm tra lại số liệu hoàn toàn chính xác, cũg đã thử sửa lại nhìu lần rồi vẫn hok đc. Có ai bít chỉ giùm với.

Thỉnh thoảng mình cũng hay gặp trường hợp như của bạn: Số liệu đã kê khai ở phụ lục 01-1/GTGT và 01-2/GTGT được đưa đúng vào tờ khai 01/GTGT nhưng vẫn báo lỗi sai số liệu. Loay hoay cả ngày làm vẫn báo lỗi. Cuối cùng mình vào file chứa dữ liệu tháng kê khai tại: C:\Programefiles\HTKK130\Datafiles\(Mã số thuế đơn vị)\01_GTGT_072008 mở file đó ra chẳng để làm gì cả sau đó đóng lại và mở phần mềm HTKK ra nhấn Ghi thì hết lỗi.???...:wall:???..
Bạn thử làm theo cách của mình xem có hết được không còn nguyên nhân tại sao như thế lại hết thì mình chịu

P/s: file 01_GTGT_072008 là file tờ khai 01/GTGT tháng 07/2008 bị báo lỗi

T

tieuphuphu

Guest
25/1/08
11
0
0
TPHCM
Thanks boloncon nhìu nha. Giờ thì được rồi.

Phần thuế phần mềm cho phép sửa bằng tay. Còn phần sai như bạn nói thì phần mềm hướng dẫn sẵn rồi: Rê chuột tới ô sai, kích phải: Làm theo hdẫn. Chúc thành công

Uh. Thì sửa = tay. Nhưng nhìu wá nên hơi bị đuối. Hix. Mà sao tui hok kích phải được. Đọc trong hướng dẫn cũng đâu có thấy.

Sửa lần cuối:
nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Mình xài hết cách rồi nhưg vấn hok đc.Thật sự pó tay.
Còn 1vấn đề nữa mình muốn hỏi.Cột thuế GTGT ở phụ lục 01-2/GTGT phần mềm sẽ tự tính và làm tròn nhưng đôi khi vẫn không khớp với hóa đơn.Cụ thể như hóa đơn xăng dầu chẳng hạn.Phần phí xăng dầu sẽ được cộng vào tiền hàng nên khi phần mềm tính thuế sẽ nhìu hơn ghi trong hóa đơn.Những trường hợp như vậy thì phải làm thế nào? Nếu tự sửa lại thì với 1số lượng lớn hóa đơn thì việc này là cả 1vấn đề.

Phần này thì bạn có thể kê trực tiếp tiền thuế mà ko cần ghi phần giá trị thuế là bao nhiu fần trăm.
Mình cũng đã hỏi cơ quan thuế rùi,làm như vậy là đúng đó,mình sẽ k fải khổ sở vì số thuế đc làm tròn trên tơ khai khác với số thuế lẻ trên hóa đơn!
Cùng làm tốt bạn nhé! Chúc thành công!:1nono:

N

NDHM

Guest
25/6/07
11
0
1
Hanoi
Ui, vừa đau đầu vừa tức quá, ko biết làm sao. Lỗi VAT của mình thì thế này.
- Phụ lục 01-2 của mình thì là đầu vào. Còn Tờ khai mình tách ra thành [14] và [16] (Tất nhiên là [12] và [13] vẫn đúng so với Phụ lục) => Phần mềm báo lỗi.
Sau khi gộp hết thành một thì mới đúng.
- Phụ lục 01-1 mình có đầu ra là 0% và 5%, khi khai các chỉ tiêu [29] và [30] khớp với Phụ lục => Phần mềm vẫn báo lỗi.
Mình đã thử theo cách của BOLONCON thì vẫn ko được.
Hay là tại tháng trước phải nộp thuế, mình chưa nộp nên Phần mềm báo như vậy?
(mà làm sao pm biết được mình nộp hay chưa nộp?)
Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trc chuyển sang, mình để 0, như vậy đúng ko?

M

meocon13

Guest
18/8/08
9
0
0
tpHCM
theo mình về hoá đơn xăng dầu, bạn nên tách tiền lệ phí xăng dầu riêng và ghi nó ở cột ghi chú.Ví dụ lệ phí xăng dầu là 55.000 thì ở cột ghi chú bạn ghi LPXD : 55.000. như vậy tiền thuế của bạn sẽ không lệch nữa.

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông
theo mình về hoá đơn xăng dầu, bạn nên tách tiền lệ phí xăng dầu riêng và ghi nó ở cột ghi chú.Ví dụ lệ phí xăng dầu là 55.000 thì ở cột ghi chú bạn ghi LPXD : 55.000. như vậy tiền thuế của bạn sẽ không lệch nữa.

Việc chi phải rắc rối vậy ở PL 01-2/GTGT chỉ có cột "Doanh số mua chưa có thuế" và cột "Thuế GTGT" vậy nên chỉ cần ghi số tiền trước thuế và tiền thuế tương ứng vào 2 cột là xong, còn lệ phí thì khỏi phải ghi luôn, mà chỉ cần ghi nhớ khi hạch toán 642 là được!. Mình làm vậy thuế chưa bao h hỏi cả, vì hiểu đơn giản là khai thuế thì chỉ khai "Doanh số chưa thuế và thuế mà thôi !"

Thân chào !:biggthump

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA