Uneven CF and NPV solution with STO button

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tập tính mãi, giờ quen nhất nút STO khi xử lý "uneven CF" và NPV. Tớ có xem study note của Shweser giới thiệu cách khác dùng CF nhưng vì đọc trước cách dùng STO trong Guidebook BA II Plus rồi nên tớ quyết định dùng cách này cho mọi bài toán liên quan đến FV, PV, NPV của dòng niên kim không đều.

Ai có cách nào khác tiết kiệm lần bấm trên máy và giúp nhanh hơn trong quá trình làm thi thì tư vấn giúp tớ nhé! Cám ơn nhiều nhiều!

Ví dụ bài sau:

Time series:___0______1______2______3______4______5______6
Cashflow:_____0____-1000___-500____0_____4000___3500___2000

Tính FV của dòng niên kim ko đều trên cuối năm thứ 6 biết lãi suất 10%/năm?

Tớ làm:

2nd reset enter

(bạn xennont bảo ko nhất thiết dùng tổ hợp phím "2nd reset enter" trước mỗi bản tính là sai, nhiều khi ko bấm tổ hợp phím này thì sẽ cho kết quả sai. mình chưa rõ nguyên nhân nhưng đã thử một vài lần và thấy nó sai)

10 I/Y
5N
1000 +/- PV
CPT FV
STO 1
4N
500 +/- PV
CPT FV
STO + 1
2N
4000 PV
CPT FV
STO + 1
1N
3500 PV
CPT FV
STO + 1
0N
2000 PV
CPT FV
STO + 1

RCL 1

Kết quả: -4711.92 (giống sách)

Trong sách studynote có hướng dẫn như sau, mình thấy việc ngồi ấn mấy cái mũi tên sẽ dễ nhầm và phức tạp hơn. Vì chưa đọc giải thích về các mũi tên "xuống"

Cho tớ hỏi ở Bảng 10 trên, khi nào dùng một mũi tên "xuống" khi nào dùng hai mũi tên "xuống"?

Thanks!

P/S: Chán thế đang có hứng học mà ko ai online học cùng :004:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
If u deposit 1.000usd in the bank today and at the beginning of each of the next three years, how much will u have six years from today at 6% interest?

Answer:
• Calculate the FV of annuity due at the end of year 4

2nd reset enter
2nd beg 2nd set
2nd quit
4N
6 I/Y
1000 +/- PMT
Cpt fv
(Result: fv = 4.637,09)
Sto 1
2nd beg 2nd clr work

• Calculate the FV of single CF with value of 4.637,09 usd with t=0 at the end of year 6th, with assumption that t=0 at the end of year 4th

2nd quit
2N
6 I/Y
Rcl 1 pv
Cpt fv

(Result: fv = -3.026,64)

Chẳng hiểu sai chỗ nào mà ra kết quả sai! Bực! Check giúp tớ! Hoặc post cách tính khác của bạn, nhưng tớ muốn làm liền tù tỳ 2 bước vào một chứ không muốn tách ra làm 2 bước tính như sách làm!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Mấy cái này dùng excel được rồi, phần mềm làm chi cho mệt

Trời! Bác Nerved bảo thủ quá! Cái máy em mua gần triệu bạc ko dùng lại dùng ích seo có mà .... nhà quê quá! Hiii....Em phải khai thác hết 80 nút trên cái máy đó! :004:

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
Jonicute xem lại chức năng CLR TVM va CLR WORK trong BA II Plus guide đi. Mà thôi, mục đích cuối cùng là đạt được kết quả đúng, còn clear gì nó ra đáp án là được rồi. Vì tớ setting 3 số sau dấu phẩy và một số function khác, nếu cứ reset thì nó clear setting. Mất công nên vốn ko thích xài nó ihihiih.. chỉ vậy thôi

P

PeterHandsome

Guest
24/6/08
38
2
0
26
Đằng kia kìa!
Jonicute xem lại chức năng CLR TVM va CLR WORK trong BA II Plus guide đi. Mà thôi, mục đích cuối cùng là đạt được kết quả đúng, còn clear gì nó ra đáp án là được rồi. Vì tớ setting 3 số sau dấu phẩy và một số function khác, nếu cứ reset thì nó clear setting. Mất công nên vốn ko thích xài nó ihihiih.. chỉ vậy thôi

Đã hiểu cách Cashflow Worksheet >>> dễ ợt :004:

Nhưng phát hiện ra nhược điểm là nó ko làm bài toán "FV of uneven CF" được? Khi làm FV dòng niên kim kiểu gì vẫn phải dùng STO đấy! Và thêm nút repeat K nữa là okie!

N

NXD

Guest
(bạn xennont bảo ko nhất thiết dùng tổ hợp phím "2nd reset enter" trước mỗi bản tính là sai, nhiều khi ko bấm tổ hợp phím này thì sẽ cho kết quả sai. mình chưa rõ nguyên nhân nhưng đã thử một vài lần và thấy nó sai)

2nd reset enter đưa máy về default nên joni tính đúng là phải rồi. Thay vì vậy lẽ ra cậu nên clr work trước khi thức hiện cái worksheet nào đó thì sẽ không bị sai (sai chủ yếu là do dữ liệu lần tính trước vẫn còn thôi)

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
Nhưng phát hiện ra nhược điểm là nó ko làm bài toán "FV of uneven CF" được? Khi làm FV dòng niên kim kiểu gì vẫn phải dùng STO đấy! Và thêm nút repeat K nữa là okie! => như NXD nói đó, vì chưa CLR WORK nen data cua bài tập trước vẫ còn là nguyên nhân của viec ket qua bi nhầm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA