Mỗi tuần một chuyên đề

Vay cá nhân

• Thread starter quynhanhphuc
  • Ngày gửi
B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
Vay ngắn hạn của cá nhân.

CTy mình vay ngắn hạn của cá nhân để thanh toán các ps khi hoạt động, số tiền chừng 50 tr vậy có cần làm hợp đồng ko hay chỉ vay bằng miệng là dc? (Sếp mình mượn miệng thui, ko giấy tờ gì hết) . và số tiền vay này thực chất là số tiền mượn ko tính lãi. Khi mình nhận tiền mình chỉ ghi phiếu thu thôi, và khi mình trả mình lập phiếu chi như thế có được ko nhỉ? Các bạn góp ý cho mình nhé. Cảm ơn diễn đàn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xegiadinhvn

Guest
7/3/12
3
0
0
41
Hà Nội
Ðề: Vay ngắn hạn của cá nhân.

Theo mình việc vay này dựa trên quan hệ và uy tín nên chắc chỉ cần phiếu chi và thu.

D

dak19xx

Sơ cấp
12/6/11
8
0
0
Hà Nội

Chắc là có phải lập bạn à

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bạn làm hợp đồng mượn tiền, kèm các chứng từ thu/chi có liên quan để làm căn cứ hạch toán.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Nếu đầy đủ thì cần phải làm hợp đồng vay vốn ngắn hạn cá nhân, có công chứng đàng hoàng ( trong hợp đồng cần nêu rõ lãi suất là bao nhiêu )

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

bạn cần có các chứng từ ràng buộc cụ thể để tránh rắc rối về sau. Hồ sơ gồm hợp đồng vay + phiếu thu lúc công ty bạn nhận tiền. Thanh lý hợp đồng + phiếu chi khi công ty bạn trả tiền vay cho đối tác.

N

nhatnamyk

Guest

Mình nghĩ cái này tùy theo thỏa thuận của 2 bên :HĐQT và người vay có tính lãi hay ko ??để có các chứng từ cần thiết kèm theo, và vấn đề là bạn muốn nói về việc hạch toán nội bộ hay sổ sách thuế

A

aodaixanh

Trung cấp

CTy mình vay ngắn hạn của cá nhân để thanh toán các ps khi hoạt động, số tiền chừng 50 tr vậy có cần làm hợp đồng ko hay chỉ vay bằng miệng là dc? (Sếp mình mượn miệng thui, ko giấy tờ gì hết) . và số tiền vay này thực chất là số tiền mượn ko tính lãi. Khi mình nhận tiền mình chỉ ghi phiếu thu thôi, và khi mình trả mình lập phiếu chi như thế có được ko nhỉ? Các bạn góp ý cho mình nhé. Cảm ơn diễn đàn.

Nếu mà đúng về nguyên tắc giấy tờ thì cần thiết phải có giấy tờ đảm bảo là cty đang có khoản vay đó. Vay là khoản nợ mà, bạn phải có giấy tờ thể hiện việc chấp nhận nợ, mà cụ thể ở đây là cái hợp đồng vay. Sếp thì cứ miễn tiền về là được, bạn là kế toán thì bạn phải đảm bảo đầy đủ thủ tục, sau này có gì rắc rồi thì kế toán chịu thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA