Phân biệt tài khoản

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thưa các bác, các bác bảo em tệ em xin chịu, em muốn xin thử hỏi các bác một chút về bảng tài khoản Việt Nam của chúng ta. Em muốn nhờ các bác cho em biết sự khác biệt lớn về bản chất của 2 tài khoản

6422 (Chi phí vật liệu quản lý) và

6423 (Chi phí đồ dùng văn phòng).

Nhờ các bác giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Thật ra những "thuật ngữ" Việt Nam kiểu này chẳng có ai định nghĩa cả mà dường như phải tự hiểu lấy. Nếu càng giải thích thì lại càng khó hiểu.

Theo mình thì tên 2 TK bạn nêu có hơi "trừu tượng" và khó phân biệt rạch ròi nhưng theo mình có thể tạm hiểu một cách tương đối như sau:
-Vật liệu quản lý: những "thứ" để quản lý, phục vụ công việc kinh doanh hay trực tiếp tạo điều kiện thuận lợi cho hoạt động SXKD
-Đồ dùng VP: những "thứ" không dùng để trực tiếp quản lý kinh doanh

Tuy nhiên, tuỳ quan điểm đánh giá và yêu cầu quản lý của kế toán, tuỳ loại hình kinh doanh mà có sự phân biệt theo những tiêu chuẩn khác nhau.

Và để hiểu tại sao gọi là vật liệu, tại sao gọi là đồ dùng trong trường hợp này thì mình cũng bó tay. Tương tự ,khi nào gọi là "dụng cụ quản lý" (TK2115), "Dụng cụ" và "đồ dùng" khác nhau ra sao (TK 6413)?

Mong các bác có ý kiến chỉ giáo thêm.

:0frown:

H

hong hot

Cao cấp
Có quái gì đâu, một đằng là đối tượng sản xuất, một đằng là tư liệu sản xuất. Các bác cứ chia như thế cho em vì dù gọi là cái gì nó cũng chỉ có mấy cái basic elements của sản xuất thôi mà.

H

Hoacat_qn

Guest
1/11/04
2
0
0
23
Tay Son_Binh Dinh
Xin các bác cho em hỏi chút, hiện nay trong bảng HTTK Việt Nam có thay đổi hay thêm bớt TK nào không? Ai có cái bảng HTTK mới nhất cho em xin 1 bảng với.(vì em học kế toán mà chưa được làm kế toán , nên em sợ quên lắm!).Mong các bác giúp em với, em xin chân thành cảm ơn! Thank you very much!!!
hoacat_qn@yahoo.com

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
6422 (Chi phí vật liệu quản lý)- Thuộc nhóm Vật liệu phụ: Những thứ vật liệu phụ vụ cho VP nhưng phải kết hợp mới một vật liệu khác hoặc phải qua chế biến thì mới có thể sử dụng. Ví dụ: Mực máy In VP (Nếu mực In cho Xưởng in báo thì là VLP), Xà bông, Xăng dầu phục vụ quản lý, Sơn để vẽ lối đi, biển thóat hiểm, giấy photo, giấy in.....
6423 (Chi phí đồ dùng văn phòng)-Thuộc nhóm công cụ: là những lọai vật liệu, công cụ mà bản thân nó đã có thể sử dụng như máy tính, thước kẻ, viết, bàn ghế chén bát giường tủ chiếu gối chăn màn chổi quét nha thảm chùi chân........he he..
Giải thích hơi tối nghĩa nhưng ráng hiểu nhé.
Vì phân lọai chính xác được như thế thì khi chúng ta tổng hợp chi phí theo yếu tố sẽ thuận lợi hơn.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Xét dưới góc độ quản lý thì mình thấy hai tài khỏan này có sự khác biệt rõ rệt
+6422: để ghi nhận những vật liệu VP có giá trị thấp và sẽ tiêu dùng hết trong một thời gian nhất định, không thuộc phạm vi kiểm kê của DN. VD: giấy, mực in, VPP...
+6423: dùng cho những công cụ có giá trị tương đối lớn ( tùy theo mục đích quản lý cũng như yêu cầu trong công tác kiểm sóat nội bộ của DN , VD: công cụ >500K) nhưng chưa đủ để hình thành TSCĐ và nằm trong phạm vi kiểm kê của DN. VD: điện thọai bàn, ổ ghi DVD,ổ cứng di động...

Sửa lần cuối:
P

Pushita

Guest
24/9/04
23
0
0
42
Ha Noi
Ơ, bác honghot nói chí phải!
Vật liệu là đối tượng lao động: đưa vào sử dụng là mất tiêu luôn, nó tạo nên và gắn liền với sản phẩm (ở đây là "sản phẩm" của công việc văn phòng).Ví dụ: ta coi 1 văn bản - quyết định của GĐ chẳng hạn - thì giấy, mực in, mực dấu là Vliệu
Dụng cụ văn phòng là tư liệu lao động: có thời gian sử dụng dài, dùng để tác động vào đối tượng lao động nhằm mục đích tạo nên sản phẩm, nó không gắn với sản phẩm. Trong ví dụ trên là con dấu, bút để ký, máy in (nếu gtrị không lớn)...

Từ cách hiểu trên ta sẽ có cách phân biệt rõ ràng hơn chi phí vật liệu VP và chi phí dụng cụ VP

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Trong thực tế mỗi lần hách tóan tài khỏan mà các bác bỏ thời gian ra xem coi các " thứ" mua vào có phải là "là tư liệu lao động: có thời gian sử dụng dài, dùng để tác động vào đối tượng lao động nhằm mục đích tạo nên sản phẩm, nó không gắn với sản phẩm" chắc Thủ trưởng phải chờ dài cổ ra để có báo cáo tài chính quá, các bác có cách nào khác hiệu quả và thực tế hơn không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA