Hạch toán như thế nào cho đúng???

• Thread starter vietstarcom
  • Ngày gửi
V

vietstarcom

Guest
29/9/04
15
0
1
Ha Noi
Các Bác cho em hỏi hạch toán khoản chi phí thanh toán qua ngân hàng(VD:chuyển tiền chẳng hạn...)đại loại là các loại phí thanh toán mà phải trả cho NH thì hạch toán vào đâu và ntn cho đúng???
Các bác reply nhanh giup em voi nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Hạch tóan vào chi phí quản lý doanh nghiệp: 642

V

vietstarcom

Guest
29/9/04
15
0
1
Ha Noi
Các bác ơi xem lai cho em xem nào???

Em chuyển tiền thanh toán cho một nhà cung cấp thế là NH tinh ngay phí chuyển tiền cho em là một khoản A.Em đang định đưa vào chi phí mua ngoài co sao ko bác???

M

muadong

Guest
16/9/04
12
0
0
Ha Noi
Công Ty mình cũng thường chuyển tiền thanh toán nợ cho khách hàng qua ngân hàng. Trong đó có cả phí chuyển tiền nhập khẩu hàng ở nước ngoài mình cũng cho hết vào TK 642. Nhiều thì mình tách thuế còn ít (10.000 d) thì bỏ qua.Đỡ mất thời gian..........

N

newAC

Guest
26/8/04
10
0
0
Ha Noi
Các bác ới, nếu khoản tiền mình thanh toán là chi phí quản lý, thì phí chuyển tiền được ghi N 642 (tiểu khoản của 642)
Còn nếu là mua hàng hóa thì khoản phí chuyển tiền là phí thu mua, liên quan đến 1 lô hàng cụ thể (hạch toán vào 1562). Các bác thấy thế nào ạ?

L

letunglinh

Guest
em nghi nen hach toan vao TK 635 Cp hoat dong TC

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Phí ngân hàng phát sinh khi mua hàng hóa được tính vào chi phí thu mua (TK 1562). Còn nếu như khoản phí này phát sinh sau khi hàng hóa mua về nhập kho thì hạch toán vào chi phí QLDN (TK 642)

L

lethibach tuyet

Guest
don gian thoi ban hoach toan vao chi phi QL ( TK 642) chi tiet cho tieu khoan thoi

L

lethibach tuyet

Guest
Anh chi cho em hoi neu trong TK3382 da het nhung Cty em chi phi vi du: nhu ma chay, dam cuoi thi hoach toan vao dau vi vua roi em hoach toan vao chi phi 642 nhung co quan kiemtoan kg chiu loai ra vay theo anh chi neu gap truong hop do thi hoach toan vao dau ?

L

lethibach tuyet

Guest
dung roi truong hop do chi hoach toan vao phi 642 thoi

H

huyen tram

Guest
minh thich nghe nhung ca khuc gia vang nhung sao nghe ko duoc

D

DTH_hochoi

Guest
Chao chi lethibach tuyet.

Cac chi phi ma chay, cuoi hoi la cac chi phi khong phuc vu cho muc dich kinh doanh nen khong duoc hach toan vao chi phi san xuat kinh doanh trong ky ma phai lay nguon bu dap tu loi nhuan sau thue (TK 421 hoac TK 431).

K

khahoan

Guest
tui thấy nội dung phí ngân hàng hay đó nhưng tôi thừng làm là:
- Nếu là phí chuyễn khoản thì OK 642
- Nếu là phí về lãi tiền vay(mình vay NH) thì cho vào 635
- Bảo hiểm hàng nhập khẩu là phải 1562
có gì sai không nhỉ ?

L

lethibach tuyet

Guest
chao em DTH hochoi!
em dua vao TK 421 hoac 431 loi nhuan truoc thue nhung da la loi nhuan truoc thue roi thi lam sao ma co the tru duoc trong khi do la chi phi thuc te ma. Vi don vi chi hach toan truc thuoc nen kg the dua vao loi nhuan truoc thue duoc ma chi co 2 cach dua vao chi phi 642 hoac dua vao 338 thoi nhung trong khi do 338 da het ma chi phi 642 thi kg the duoc vi Kiem toan da loai ra roi . co cach nao khac kg? co the de TK338 du co duoc kg?

P

Pham Duc Nguyen

Guest
13/12/04
21
0
0
Ho Chi Minh City
Cácn bác cho em hỏi với ah! Cty em nhập khẩu uỷ thác thiết bị máy móc, vậy phí uỷ thác nhập khẩu đó có được tính vào nguyên giá của TSCĐ không ah?

H

Hong Bich

Guest
Xin chao, minh la new. Minh muon hoi lieu thang luong thu 13 co duoc hach toan vao chi phi kinh doanh hop ly ko? co ai biet quy dinh nay nam o van ban nao ko? Xin cam on moi nguoi!

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
To: HONG BICH
Công văn của Tổng cục Thuế số 3734/TCT/ĐTNN ngày 15/11/2004 về hạch toán khoản lương tháng thứ 13 vào chi phí
To:pham Duc Nguyen
phí uỷ thác nhập khẩu đó có được tính vào nguyên giá của TSCĐ là chắc rồi, đọc lại chuẩn mực kế toán tài sản cố định đi nhé!!!
To: lethibach tuyet
Khoản chi ma chay, dam cuoi thi hoach toan vao TK 431 ( Quỹ phúc lợi, khen thưởng ) là đúng nhất đó.

To: Vietstarcom
chi thanh toán qua ngân hàng(VD:chuyển tiền chẳng hạn...) hạch toán vào TK 635 - Chi phí hoạt động tài chính. Tìm đọc TK635!!!

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Hong Bich nói:
Xin chao, minh la new. Minh muon hoi lieu thang luong thu 13 co duoc hach toan vao chi phi kinh doanh hop ly ko? co ai biet quy dinh nay nam o van ban nao ko? Xin cam on moi nguoi!

Bạn vào mục Tháng luong T13 mục ứng dụng Pháp luật thuế nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA