Nhập Xuất Tồn Nguyên Vật Liệu

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các bạn! Mình có thắc mắc này mong các bạn giúp mình với:
+Vầ vấn đề nhập xuất tồn nguyên vật liệu thì ko có gì là khó phải ko các bạn.Nhưng nếu mình ko nắm được quy tắc thì sự thiếu hụt là rất nguy hiểm đối với những người làm kế toán kho, mình có vướng mắc như sau
TRong qua trìn theo dõi nguyên vật liệu trên sổ sách : thì bao giờ cũng co hai cột
+ Số lượng Nhập-Xuất-Tồn
+ Thành tiền NHâp- Xuất-Tồn
Nếu như nhập và xuất cùng một giá tiền thì ko có gì phải bàn cả phải ko các bạn?
Nhựng nếu theo nguyên tắc kế toán; thi lúc xuất nguyện vật liệu theo bốn phương pháp trong kế toán:"nhập trước xuất trước chẳng hạn, v.v".Thì khi đó mình lấy ví dụ:
Số ctừ/ Ngày ctừ Nhập Xuất Tồn
Số lg/ tiền Số lg/ tiền Số lg/ tiền

059/ 02-11 02/ 20.000 0 0
060/03-11 03/40.000 0 0
061/04-11 05/60.000 0 0
079/16-11 08/90.000 06/89.000 ?
Vi trong ngày 16-11 vừa nhập về và vừa xuất nguyên vật liêu ra.Vậy khi ấy số lượng tồn và thành tiền tồn phải ghi như thế nào ? Các bạn đừng cười mình nha vì mình mới ra trường và đi làm nên thiếu kinh nghiệm nhiều lắm!
cảm ơn các bạn và mong nhận được sự trả lời sớm. :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Nếu bạn chọn pp Nhập trước xuất trước (FIFO), số lượng xuất ra bạn phải trừ từ số tồn kho của lần nhập xa nhất tính từ ngày xuất, nếu số tồn đó sau khi trừ hết thì tiếp tục trừ vào các lần nhập kế tiếp cho đến khi bằng số lượng cần xuất ra. Căn cứ vào đơn giá của từng lần nhập tương ứng để tính giá xuất. Từ đó suy ra giá tiền của số hàng còn tồn.

Trong ví dụ bạn đưa ra hình như không có giá tiền?!
:0frown:

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
van anh nói:
Vì trong ngày 16-11 vừa nhập về và vừa xuất nguyên vật liêu ra.Vậy khi ấy số lượng tồn và thành tiền tồn phải ghi như thế nào ?
Đây là môn học tổ chức hạch toán kế toán phải không bạn?
Để đơn giản, khi theo dõi sổ chi tiết nguyên vật liệu, bạn nên tính và ghi hẳn ra số lượng tồn cũng như đơn giá, thành tiền của nguyên vật liệu tồn cuối mỗi ngày.
Đối với vd mà bạn đưa ra, trước hết bạn phải xem là nguyên vật liệu mua về nhập xong rồi mới xuất kho hay ngược lại.
Còn việc ghi chép thì bạn cứ làm như anh Minh nói, tuỳ thuộc phương pháp tính giá nguyên vật liệu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA