Rủi ro pha loãng cổ phiếu

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tớ đang lăn tăn không biết làm thế nào. Các bạn mỗi người giúp tớ 1 ý tưởng. Nhưng cái gì đã thành luật hoặc thành thông lệ rồi thì chỉ giúp tớ cách bắt chướt.

Có một dnghiệp đang xin phép phát hành thêm cổ phiếu phổ thông cho cổ đông hiện hữu với quyền mua 5:1, giá phát hành bằng 80% giá trị sổ sách. Giờ có một yêu cầu là "Phân tích về rủi ro pha loãng cổ phiếu theo giá bán dự kiến"

Mình không rõ là sẽ phân tích từ cái gì đến cái gì, sẽ nêu cái gì ra? Có bạn nào đọc bản cáo bạch thấy có công ty nào có phần phân tích rủi ro pha loãng này chỉ giúp tớ cái nhé.

Chẳng nhẽ lại tính hệ số điều chỉnh pha loãng? Hay tính lại vùng giá cổ phiếu sau khi bị pha loãng? Hay có lời lẽ gì phân tích không?

THank you.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
Khi pha loãng giá cổ phếu theo giá bán dự kiến thì xảy ra khả năng quyền mua bị định giá cao khiến chủ quền mua không sẵn lòng cho việc chuyển đổi hay bán lại quỳên mua. Ngoài ra, mình thấy có rủi ro thanh khoản xảy ra kể từ ngày chốt quyền đến khi nhận được cổ phiếu.

Do mình không tìm hiểu kỹ về pha loãng nên chỉ nhận định sơ lược mấy rủi ro vậy thôi. :confused:

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Khi pha loãng giá cổ phếu theo giá bán dự kiến thì xảy ra khả năng quyền mua bị định giá cao khiến chủ quền mua không sẵn lòng cho việc chuyển đổi hay bán lại quỳên mua. Ngoài ra, mình thấy có rủi ro thanh khoản xảy ra kể từ ngày chốt quyền đến khi nhận được cổ phiếu.

Do mình không tìm hiểu kỹ về pha loãng nên chỉ nhận định sơ lược mấy rủi ro vậy thôi. :confused:

Thanks xenonnt, được 2 ý.

(tiếp tiếp....:005:)

Cổ phiếu phát hành thêm, giá thấp bằng 80% giá trị sổ sách, thị giá giao dịch của cổ phiếu đó hiện tại trên sàn niêm yết đang cao gấp 5 lần giá trị sổ sách.

Ý của xenonnt:

1. Chủ quyền mua ngại mua: trong trường hợp thị trường ckhoán VN hiện nay chắc chủ quyền mua ngại mua quá trời khi mà giá cổ phiếu liên tục rớt thảm hại trên sàn niêm yết. Và chủ quyền mua khéo cũng cho rằng giá cổ phiếu phát hành thêm đang bị định giá quá cao khi nó chỉ được định giá bằng có 80% giá trị sổ sách (trong khi giá trị sổ sách lại chỉ kém thị giá có 50%)

2. Thanh khoản: chắc chắn với doanh nghiệp niêm yết thì trước và sau khi chia/tách/thưởng cổ phiếu hoặc làm gì đó thay đổi cơ cấu vốn chủ sở hữu thì sẽ có ảnh hưởng tới tính thanh khoản của cổ phiếu (liquidity hoặc illiquidity).

Tuy nhiên thì rủi ro thanh khoản lại kèm theo nhiều rủi ro khác, ví dụ cổ phiếu Vinaconex tổng vừa chào sàn mấy hôm rồi, mã VCG có tính thanh khoản rất cao (top 5 cổ phiếu thanh khoản nhất sàn HN) nhưng giá rớt thảm hại (dĩ nhiên rớt theo đà thị trường nữa) nhưng đấy cũng có thể liệt vào một loại rủi ro. Cho đến chốt phiên qua thì giá VCG đã về gần với giá đấu giá đó là 29.7 gì đấy hay 27.7 (tự nhiên quên). Giá VCG đấu giá có lẽ là giá sổ sách rồi? Liệu còn down nữa không? Không rõ?

Liệu có thể kèm rủi ro này vào không? Vì cái từ "pha loãng" hơi rộng chẳng hiểu pha loãng kiểu gì? Nếu nó rõ là một cốc nước đường, pha loãng làm bớt ngọt đi thì có 2 cách (Một, cho thêm tí muối. Hoặc hai, cho thêm tí nước :004:)

Chưa rõ lắm.

Còn ý nào nữa nhỉ? Các bạn tiếp....tiếp.... cho nó dài ra tí....Thank you xennont.

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Tớ đang lăn tăn không biết làm thế nào. Các bạn mỗi người giúp tớ 1 ý tưởng. Nhưng cái gì đã thành luật hoặc thành thông lệ rồi thì chỉ giúp tớ cách bắt chướt.

Có một dnghiệp đang xin phép phát hành thêm cổ phiếu phổ thông cho cổ đông hiện hữu với quyền mua 5:1, giá phát hành bằng 80% giá trị sổ sách. Giờ có một yêu cầu là "Phân tích về rủi ro pha loãng cổ phiếu theo giá bán dự kiến"

Mình không rõ là sẽ phân tích từ cái gì đến cái gì, sẽ nêu cái gì ra? Có bạn nào đọc bản cáo bạch thấy có công ty nào có phần phân tích rủi ro pha loãng này chỉ giúp tớ cái nhé.

Chẳng nhẽ lại tính hệ số điều chỉnh pha loãng? Hay tính lại vùng giá cổ phiếu sau khi bị pha loãng? Hay có lời lẽ gì phân tích không?

THank you.
Vấn đề chủ yếu vẫn nằm ở "nuôi con gì trồng cây gì", thứ nhất theo mình vấn đề phát hành thêm cổ phiếu có tương ứng với nhu cầu sử dụng vốn thực tế hay không, năng lực và hiệu quả sử dụng vốn thế nào, sử dụng vốn có đúng mục đích hay không có quan hệ trực tiếp tới quyền lợi cổ đông...và sức ép trả lãi cho cổ đông của doanh nghiệp...bên cạnh đó các chỉ số tài chính (P/B) chẳng hạn có ảnh hưởng thế nào sau khi đồng vốn đưa vào sử dụng...có ảnh hưởng tới giá cả cổ phiếu...tất nhiên chưa tính đến cung cầu cổ phiếu trên thị trường và dòng tiền đầu tư :wall:

S

sorros

Sơ cấp
10/10/08
15
0
1
35
biên hòa
nghe mấy bác nói về pha loãng cổ phiếu:D, em thấy nó hấp dẫn quá. nhân tiện mấy bác cho em hỏi: có khi nào công ty nó tự phát hành ra cổ phiếu rồi nó mua lại cổ phiếu đó, trong khi nó chưa được mua bán trên thị trường. vậy sau khi mua về nó có được xem là cổ phiếu quỹ không. cụ thể là cổ phiếu của DMP.

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
nghe mấy bác nói về pha loãng cổ phiếu:D, em thấy nó hấp dẫn quá. nhân tiện mấy bác cho em hỏi: có khi nào công ty nó tự phát hành ra cổ phiếu rồi nó mua lại cổ phiếu đó, trong khi nó chưa được mua bán trên thị trường. vậy sau khi mua về nó có được xem là cổ phiếu quỹ không. cụ thể là cổ phiếu của DMP.
Nó chưa được mua bán trên thị trường nào vậy bạn :028:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA