Hỏi: Chuyển nhượng phần vốn góp

• Thread starter beautifulday
  • Ngày gửi
B

beautifulday

Guest
4/1/08
3
0
0
Tp.HCM
Chào các anh chị,

Công ty em đang có sự thay đổi như sau, anh chị giúp em trình tự nhé.
Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên. 1 thành viên là Chủ tịch, 1 thành viên là GĐ. Bây giờ, cả hai thành viên đều chuyển nhượng phần vốn góp cho 2 thành viên mới từ ngoài vào. Ví dụ:
A (thành viên cũ) : chức danh Chủ tịch HĐTV, 70% phần vốn góp
B (thành viên cũ) : chức danh Giám Đốc, 30% phần vốn góp

C (thành viên mới) : mua lại 70% của A, và giữ vị trí làm Chủ tịch kiêm GĐ
D (thành viên mới) : mua lại 30% của B, và chỉ là thành viên.

Vậy bây giờ em phải làm các bước như thế nào? Vì trong các mẫu thông báo, biên bản... em thấy quyết định ký, khi thì là Chủ tịch ký, khi thì là GĐ ký. Trong khi 2 người này của công ty em sắp "đi" rồi... Vậy em phải làm sao mới đúng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chào các anh chị,

Công ty em đang có sự thay đổi như sau, anh chị giúp em trình tự nhé.
Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên. 1 thành viên là Chủ tịch, 1 thành viên là GĐ. Bây giờ, cả hai thành viên đều chuyển nhượng phần vốn góp cho 2 thành viên mới từ ngoài vào. Ví dụ:
A (thành viên cũ) : chức danh Chủ tịch HĐTV, 70% phần vốn góp
B (thành viên cũ) : chức danh Giám Đốc, 30% phần vốn góp

C (thành viên mới) : mua lại 70% của A, và giữ vị trí làm Chủ tịch kiêm GĐ
D (thành viên mới) : mua lại 30% của B, và chỉ là thành viên.

Vậy bây giờ em phải làm các bước như thế nào? Vì trong các mẫu thông báo, biên bản... em thấy quyết định ký, khi thì là Chủ tịch ký, khi thì là GĐ ký. Trong khi 2 người này của công ty em sắp "đi" rồi... Vậy em phải làm sao mới đúng?
Em cần làm cho bộ hồ sơ đó gồm:
1. Biên bản họp HĐTV về việc chuyển nhượng vốn (do A&B cũng ký)
2. Hợp đồng chuyển nhượng vốn cho từng người (giữa A&C; B&D). Giấy xác nhận hoàn thành việc CNV.
3. BB họp HĐTV về việc thay đổi nội dung ĐKKD (trong đó thay đổi về thành viên cty do chuyển nhượng phần vốn góp, thay đổi tỷ lệ vốn góp và thay đổi vốn điều lệ (nếu có ), thay đổi người đại diện theo pháp luật...).
4. QĐ của HĐTV về việc thay đổi nội dung ĐKKD.
5. Thông báo thay đổi nội dung ĐKKD.
6. Thông báo lập sổ đăng ký thành viên.
7. Danh sách thành viên.
8. Điều lệ Cty thay đổi.

Chú ý là những hồ sơ trên thì người đại diện theo pháp luật của cty (A hoặc B) ký chứ ko phải là người mới nhá. (Trừ những hợp đồng hoặc BB họp HĐTV)
Tốt nhất bạn lên sở KHĐT xin 1 bộ hồ sơ và họ sẽ hướng dẫn cho bạn tỉ mỉ nhá

B

beautifulday

Guest
4/1/08
3
0
0
Tp.HCM
Em cảm ơn Ocean_13 nha. Em cảm ơn nhiều lắm. Em sẽ làm theo hướng dẫn của anh, chị. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA