N
Các bạn ơi xem giúp mình hạch toán nghiệp vụ sau có đúng không , góp ý cho mình nhé :
" Nhập khẩu 1 TSCĐ hữu hình giá nhập khẩu 36.000USD, chưa thanh toán tiền. Tỷ giá ngoại tệ 16,2đ/USD. Thuế suất thuế nhập khẩu phải nộp 5%, thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu 10%. Chi phí vận chuyển bốc xếp chi bằng tiền tạm ứng 4.200 (trong đó thuế GTGT 200). Lệ phí hải quan bằng tiền mặt 2.000. Doanh nghiệp thanh toán tiền mua TSCĐ cho người bán bằng ngoại tệ gửi ngân hàng với tỷ giá xuất ngoại tệ 16,12đ/USD. TSCĐ này được đầu tư bằng quỹ đầu tư phát triển".
a. NỢ TK 211 : 583.200
CÓ TK 331 : 583.200 (= 36.000USD * 16,2)
b. NỢ TK 211 : 90.396
CÓ TK 3333 : 29.160 (= 583.200*5%)
CÓ TK 33312 : 61.236 (=(90.396+29.160)*10%)
c. NỢ TK 211 : 4.000
NỢ TK 1331 : 200
CÓ TK 141 : 4.200
d. NỢ TK 211 : 2.000
CÓ TK 111 : 2.000
e. NỢ TK 331 : 583.200
CÓ TK 112 : 580.320 (=36.000USD * 16,12)
CÓ TK 515 : 2.880
" Nhập khẩu 1 TSCĐ hữu hình giá nhập khẩu 36.000USD, chưa thanh toán tiền. Tỷ giá ngoại tệ 16,2đ/USD. Thuế suất thuế nhập khẩu phải nộp 5%, thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu 10%. Chi phí vận chuyển bốc xếp chi bằng tiền tạm ứng 4.200 (trong đó thuế GTGT 200). Lệ phí hải quan bằng tiền mặt 2.000. Doanh nghiệp thanh toán tiền mua TSCĐ cho người bán bằng ngoại tệ gửi ngân hàng với tỷ giá xuất ngoại tệ 16,12đ/USD. TSCĐ này được đầu tư bằng quỹ đầu tư phát triển".
a. NỢ TK 211 : 583.200
CÓ TK 331 : 583.200 (= 36.000USD * 16,2)
b. NỢ TK 211 : 90.396
CÓ TK 3333 : 29.160 (= 583.200*5%)
CÓ TK 33312 : 61.236 (=(90.396+29.160)*10%)
c. NỢ TK 211 : 4.000
NỢ TK 1331 : 200
CÓ TK 141 : 4.200
d. NỢ TK 211 : 2.000
CÓ TK 111 : 2.000
e. NỢ TK 331 : 583.200
CÓ TK 112 : 580.320 (=36.000USD * 16,12)
CÓ TK 515 : 2.880

