Mở nhà xưởng ở khác quận thì hạch toán phụ thuộc hay độc lập?

• Thread starter nin90
  • Ngày gửi
N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM
Chào anh chị.
Bên công ty em có thuê một nhà xưởng ở khác quận với văn phòng công ty( nơi đăng ký GPKD). Giờ em phải lên Sở KHĐT để đăng ký thành lập chi nhánh. Em không biết ở trường hợp công ty em thì đăng ký hạch toán phụ thuộc hay độc lập cho chi nhánh nhà xưởng này?
Công ty có mua một số máy móc sử dụng ở nhà xưởng nhưng hóa đơn ghi tên, địa chỉ, mst của văn phòng công ty thì em hạch toán như thế nào?
Công ty em theo quyết định 48 nên sẽ hạch toán tài khoản nào?

Anh chị có biết thì chỉ giúp em vấn đề này với.
Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

havieta

Sơ cấp
19/12/09
8
0
1
Ha noi
Ðề: Mở nhà xưởng ở khác quận thì hạch toán phụ thuộc hay độc lập?

Mình cũng có vướng mắc về việc doanh nghiệp có cơ sở sản xuất khác địa phương với trụ sở chính nhưng không hạch toán kế toán thì phải khai báo và làm các thủ tục gì với cơ quan thuế. Doanh nghiệp mình là cty CP và sản xuất đồ gỗ theo thiết kế. Bạn nào biết hoặc có văn bản hướng dẫn gì thì giúp mình với, thanks nhiều nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chào anh chị.
Bên công ty em có thuê một nhà xưởng ở khác quận với văn phòng công ty( nơi đăng ký GPKD). Giờ em phải lên Sở KHĐT để đăng ký thành lập chi nhánh. Em không biết ở trường hợp công ty em thì đăng ký hạch toán phụ thuộc hay độc lập cho chi nhánh nhà xưởng này?
Công ty có mua một số máy móc sử dụng ở nhà xưởng nhưng hóa đơn ghi tên, địa chỉ, mst của văn phòng công ty thì em hạch toán như thế nào?
Công ty em theo quyết định 48 nên sẽ hạch toán tài khoản nào?

Anh chị có biết thì chỉ giúp em vấn đề này với.
Em cảm ơn nhiều.
Trường hợp này chi nhánh và trụ sở chính vẫn cùng địa phương (cấpTP) việc đăng ký hạch toán độc lập hay phụ thuộc là do cty quyết định, hay nhất là nên hạch toán phụ thuộc để đở tốn kém chi phí cho việc tổ chức nhân sự.
Nếu là hạch toán phụ thuộc thì việc cty mua máy móc cho nhà xưởng nhưng hóa đơn ghi tên cty là chuyện bình thường => hạch toán bình thường tại trụ sở cty (nhớ làm quyết định, biên bản bàn giao số máy móc này cho chi nhánh sử dụng).

Mình cũng có vướng mắc về việc doanh nghiệp có cơ sở sản xuất khác địa phương với trụ sở chính nhưng không hạch toán kế toán thì phải khai báo và làm các thủ tục gì với cơ quan thuế. Doanh nghiệp mình là cty CP và sản xuất đồ gỗ theo thiết kế. Bạn nào biết hoặc có văn bản hướng dẫn gì thì giúp mình với, thanks nhiều nhiều.
Trường hợp của bạn có quy định chi tiết tại điều 10, 11_Thông tư 28/2011/TT-BTC, bạn theo hướng dẫn ở đó mà thực hiện.

• Like
Reactions: vân bùi 92
N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM

Anh cho em hỏi thêm: khi em làm tờ đăng ký thành lập chi nhánh theo mẫu phu luc iii-1 của sở KHDT thì ở mục 5" Thông tin đăng ký thuế" có phần thuế phải nộp để làm gì?

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
58
0
0
Hà Nội

Hạch toán phụ thuộc cho dễ làm bạn ạ. Bên mình cũng thế và mình cũng làm bình thường sổ sách chung cho công ty mà.

N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM

Công ty mình là DNTN. Vậy chủ DNTN(giám đốc) có được là người chủ chi nhánh không?

H

havieta

Sơ cấp
19/12/09
8
0
1
Ha noi

Cám ơn bạn VTM, mình đã đọc thông tư mà bạn hướng dẫn, tuy nhiên, mình muốn hỏi ở đây là, để thực hiện việc nộp thuế về địa phương thì cơ sở phụ thuộc của mình có phải đến CC thuế ở địa phương đó để xin thành lập cơ sở trực thuộc hay ko, hay minh khai báo với CC tại nơi đóng trụ sở, sau ấy mới thực hiện khai thuế và phân bổ về cơ qua thuế địa phương. Túm lại là để nộp được thuế thì cần các thủ tục gì, bạn giúp mình với..... Thank rất nhiều...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cám ơn bạn VTM, mình đã đọc thông tư mà bạn hướng dẫn, tuy nhiên, mình muốn hỏi ở đây là, để thực hiện việc nộp thuế về địa phương thì cơ sở phụ thuộc của mình có phải đến CC thuế ở địa phương đó để xin thành lập cơ sở trực thuộc hay ko, hay minh khai báo với CC tại nơi đóng trụ sở, sau ấy mới thực hiện khai thuế và phân bổ về cơ qua thuế địa phương. Túm lại là để nộp được thuế thì cần các thủ tục gì, bạn giúp mình với..... Thank rất nhiều...
CS trưc thuộc (chi nhánh,...) thành lập ở địa phương khác với trụ sở chính (cấp tỉnh, TP) trước hết bạn đến Sở kế hoạch-Đầu tư nơi đặt CS trưc thuộc để làm giấy phép thành lập chi nhánh, khi có chứng nhận hoạt động chi nhánh thì trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, cty bạn phải thông báo bằng văn bản tới Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi cty đặt trụ sở chính để bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp=> tiếp tục làm mẫu 08/MST nộp cho CQ thuế quản lý cty chính.

===> đến CQ thuế nơi đặt chi nhánh để làm hồ sơ ban đầu cho chi nhánh và sau đó thực hiện "phân bổ thuế cho chi nhánh trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán", nói thì thấy rườm rà khó hiểu nhưng khi bạn có được giấy chứng nhận hoạt động chi nhánh rồi thì việc còn lại trở nên đơn giản thôi.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Mình có làm 01 bảng tóm tắt về kê khai các loại thuế của cty mình tại TP.HCM và có mở chi nhánh trực thuộc (hạch toán phụ thuộc), nhưng không hạch toán kế toán tại chi nhánh mà tập trung hết về cty, để cho các bạn cùng tham khảo nhé.

Đính kèm

• Ke khai thue chi nhanh truc thuoc.rar
    13 KB · Lượt xem: 1,575
S

simbanguyen

Sơ cấp
10/4/13
7
0
0
HCM city

Chào bạn!
Bạn phải hiểu Nhà xưởng là nơi dùng để sản xuất tạo ra sản phẩm cho công ty.
Còn Chi Nhánh chức năng là được hoạt động tất cả các ngành nghề giống như công ty mẹ.
Cho nên Chi Nhánh có 2 hình thức hạch toán là: Độc lập và phụ thuộc tùy vào quyết định của công ty. Hằng năm chi nhánh phải đóng thuế môn bài là 1tr. Ngoài ra còn phải đóng thuế GTGT nữa.
Còn Nhà Xưởng thì đương nhiên là hạch toán phụ thuộc rồi làm gì có đóng thuế gì đâu mà hạch toán độc lập. Hàng năm nhà xưởng không phải đóng bất kỳ loại thuế nào.

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

bạn nhầm à.cơ sở sản xuất phụ thuộc cho dù không tạo doanh thu cũng phải đóng thuế TNDN và GTGT nhé

S

simbanguyen

Sơ cấp
10/4/13
7
0
0
HCM city

bạn nhầm à.cơ sở sản xuất phụ thuộc cho dù không tạo doanh thu cũng phải đóng thuế TNDN và GTGT nhé
Chắc bạn hiểu nhầm giửa xưởng sản xuất và cơ sở sản xuất. Xưởng là xưởng sản xuất chứ không phải Xưởng là chi nhánh.
Chỉ có chi nhánh mới phải đóng tất cả loại thuế giống công ty mẹ.
Còn xưởng sản xuất nó là 1 địa điểm kinh doanh thuộc mục Địa Điểm Kinh Doanh trên GPDKKD. VPDD và Địa Điểm KInh Doanh không phải đóng bất kỳ một loại thuế nào cả vì nó không có mã số thuế riêng.
Trích Công Văn Số: 8717/CT-TTHT
[+ Tại Khoản 7 Điều 11 quy định trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) cho cơ quan thuế

“7. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp đối với trường hợp doanh nghiệp có cơ sở sản xuất (bao gồm cả cơ sở gia công, lắp ráp) hạch toán phụ thuộc hoạt động tại địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác với địa bàn nơi đơn vị đóng trụ sở chính thì khi nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp tại nơi đóng trụ sở chính có trách nhiệm khai tập trung tại trụ sở chính cả phần phát sinh tại nơi đóng trụ sở chính và ở nơi có cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc.

Số thuế thu nhập doanh nghiệp tính nộp ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc được xác định bằng số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp trong kỳ nhân (x) tỷ lệ chi phí của cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc với tổng chi phí của doanh nghiệp.

Doanh nghiệp tại nơi đóng trụ sở chính có trách nhiệm khai thuế, nộp thuế thu nhập doanh nghiệp đối với số thuế thu nhập phát sinh tại trụ sở chính và tại cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc theo phụ lục số 05/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này (bao gồm khai tạm tính theo quý và khai quyết toán theo năm) cho cơ quan thuế quản lý trụ sở chính đồng thời gửi 1 bản cho các cơ quan thuế quản lý các cơ sở sản xuất hạch toán phụ thuộc”.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp chi nhánh Công ty tại Đồng Nai là cơ sở sản xuất trực thuộc, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ, có phát sinh mua hàng hóa, dịch vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của chi nhánh, thì các hoá đơn đầu vào phải mang tên, địa chỉ, mã số thuế của chi nhánh và chi nhánh phải thực hiện khai thuế GTGT tại địa phương nơi chi nhánh có hoạt động sản xuất. Riêng thuế TNDN sẽ do Công ty kê khai tập trung tại trụ sở chính bao gồm cả phần thu nhập phát sinh tại chi nhánh sản xuất hạch toán phụ thuộc theo quy định tại Khoản 7 Điều 11 nêu trên.]

http://thuvienphapluat.vn/archive/C...nh-san-xuat-hach-toan-phu-thuoc-vb151873.aspx

*Đặc điểm:
Chi nhánh: được kinh doanh tất cả ngành nghề giống công ty mẹ (nếu công ty mẹ có ngành sản xuất, TM, DV....). Có 2 hình thức hạch toán là độc lập và phụ thuộc.
Địa điểm kinh doanh bao gồm: Xưởng Sản Xuất, Kho Chứa Hàng, Cửa hàng kinh doanh , Shop .......... nếu công ty đủ điều kiện hoạt động sản xuất tại trụ sở thì được lập xưởng sản xuất, nếu có ngành nghề kinh doanh thì được thành lập Kho Chứa Hàng, Cửa Hàng, SHop, ......
Văn Phòng đại diện: Chức năng giao dịch và tiếp thị./.

Thường thì doanh nghiệp ít khi nào thành lập chi nhánh mục đích là tránh rắc rối về thuế nhiều hơn.
Bạn chủ topic phải nói cho rõ mục đích của mình là gì. Thành lập chi nhánh hay thành lập xưởng sản xuất của công ty? Còn thành lập chi nhánh rồi thành lập xưởng sản xuất của chi nhánh là khác nữa. Hoặc thành lập chi nhánh rồi thành lập kho chứa hàng của chi nhánh nó khác với kho chứa hàng của công ty.
Ví Dụ: Đối với công ty ta có thể thành lập
Xưởng Sản Xuất - Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
Kho Chứa Hàng - Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
Địa Điểm Kinh Doanh -Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
Văn Phòng Đại Diện - Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
Đối với chi nhánh ta có thể thành lập
Xưởng Sản Xuất - CHi Nhánh 1 Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
Kho Chứa Hàng - CHi Nhánh 1 Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
Địa Điểm Kinh Doanh - CHi Nhánh 1 Công ty TNHH Hướng TƯơng Lai
=> Công ty: Ta có thể thành lập chi nhánh, VPDD, DDKD.
Chi Nhánh: Ta có thể thành lập : Địa Điểm Kinh Doanh (trong phần DDKD bao gồm: Kho Chứa Hàng, Xưởng Sản Xuất, DDKD)

Sửa lần cuối:
H

havieta

Sơ cấp
19/12/09
8
0
1
Ha noi

vậy thành lập xưởng sản xuất của công ty nhưng khác địa bàn có bắt buộc phải thành lập chi nhánh không hả bạn ơi, vì mình vửa hỏi Sở kế haọch và đầu tư Hải Dương, họ trả lời không có văn bản nào hướng dẫn thành lập xưởng sản xuất mà chỉ có văn bản hướng dẫn thành lập chi nhánh thôi, như vậy có đúng ko??? Các bạn tư vấn giúp mình với, many thanks...

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

vậy thành lập xưởng sản xuất của công ty nhưng khác địa bàn có bắt buộc phải thành lập chi nhánh không hả bạn ơi, vì mình vửa hỏi Sở kế haọch và đầu tư Hải Dương, họ trả lời không có văn bản nào hướng dẫn thành lập xưởng sản xuất mà chỉ có văn bản hướng dẫn thành lập chi nhánh thôi, như vậy có đúng ko??? Các bạn tư vấn giúp mình với, many thanks...

Khác địa bàn thì bạn phải mở chi nhánh với chức năng là xưởng SX (Sở trả lời hoàn toàn đúng).

H

havieta

Sơ cấp
19/12/09
8
0
1
Ha noi

Khác địa bàn thì bạn phải mở chi nhánh với chức năng là xưởng SX (Sở trả lời hoàn toàn đúng).
Bạn ơi có thể chỉ giúp cho mình điều này được nói đến trong văn bản nào, sếp mình muốn có văn bản cụ thể. Mình tìm mãi mà ko thấy ở văn bản nào nói đến. Thank bạn nhiều nhiều....

N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM

Vậy việc mở nhà xưởng ở khác quận nhưng cùng tỉnh thuộc tphcm thì mình sẽ đăng ký thành lập chi nhánh hay chỉ thay đổi mục" thông tin về địa điểm kinh doanh" trên GPKD vậy bạn??

B

bluesky196

Guest
26/8/09
1
0
1
41
Thanh Ngan Media

Vậy việc mở nhà xưởng ở khác quận nhưng cùng tỉnh thuộc tphcm thì mình sẽ đăng ký thành lập chi nhánh hay chỉ thay đổi mục" thông tin về địa điểm kinh doanh" trên GPKD vậy bạn??

Mình cũng muốn hỏi vấn đề này ai giải đáp giúp với!

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Trường hợp này nên thành lập địa điểm kinh doanh và đăng ký thay đổi trên GPKD bạn à

Bạn ơi có thể chỉ giúp cho mình điều này được nói đến trong văn bản nào, sếp mình muốn có văn bản cụ thể. Mình tìm mãi mà ko thấy ở văn bản nào nói đến. Thank bạn nhiều nhiều....

bạn có thể tham khảo thông tư 01/2013/TT- BKHĐT

Sửa lần cuối:
T

tam.vinadetex

Guest
19/9/14
1
0
1
31

Chào bạn!
Bạn phải hiểu Nhà xưởng là nơi dùng để sản xuất tạo ra sản phẩm cho công ty.
Còn Chi Nhánh chức năng là được hoạt động tất cả các ngành nghề giống như công ty mẹ.
Cho nên Chi Nhánh có 2 hình thức hạch toán là: Độc lập và phụ thuộc tùy vào quyết định của công ty. Hằng năm chi nhánh phải đóng thuế môn bài là 1tr. Ngoài ra còn phải đóng thuế GTGT nữa.
Còn Nhà Xưởng thì đương nhiên là hạch toán phụ thuộc rồi làm gì có đóng thuế gì đâu mà hạch toán độc lập. Hàng năm nhà xưởng không phải đóng bất kỳ loại thuế nào.
Vậy nếu là nhà xưởng khác tỉnh với trụ sở chính thì khi mình nộp báo cáo thuế hàng tháng thì có phải nộp tại nơi mình dk mở xưởng không ạ

T

thiendanhduc

Gói chống ẩm
13/5/15
1
0
1
43
Hà Đông
phuluong.vn
Công ty tôi trụ sở ở quận hà đông, muốn mở chi nhánh phụ thuộc ở huyện chương mỹ, hà nội. Thì cơ quan thuế nào quản lý (Chi cục thuế hà đông hay chi cục thuế huyện chương mỹ)?. Có phải nộp thuế cho chi cụ thuế huyện chương mỹ không? Các thủ tục sau khi thành lập chi nhánh có phải khai báo gì với cục thuế huyện chương mỹ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA